Hạng C
20/9/19
552
1.316
93
44
Sao xe biển tỉnh lại bị phân biệt?
Hôm trước em có đọc được bài "làm biển số xe tỉnh hay Sài Gòn" của bác doremon19939 thì em thấy mấy điều như này.

Rõ ràng làm xe tỉnh được cái rẻ chi phí hơn rồi đó, tuy có nhiều điều khong tiện được như xe tỉnh, nhưng mà em thấy sao nhiều người họ nhìn biển số tỉnh với 1 ánh mắt kì lắm.

Chả nói đâu xa đi xe máy mà có lấn làn các bác sẽ nhìn 1 loạt và nhận ra 1 vài chiếc biển tỉnh là sẽ biểu môi "ôi lại Bình Dương/ Đồng Nai/Long An,...., chỉ ở ngoài mới làm được như vậy, người thành phố ai làm như thế"

Không nói đâu xa, có lần e chở bà chị, có ông Kia thấy kẹt chui qua làn xe máy đi, bà liền biểu môi "chỉ có ngoại tỉnh mới làm được điều này", trong khi biển thành phố thì cũng đống ông lấn làn, tạt đầu, vô tội vạ đấy thôi.

Một ví dụ như lấn làn, ẩu, ngược chiều mà có biển 1 vài tỉnh trội lên là lại "sắp có vương quốc mới"???? e cũng k hiểu được cái logic đó luôn.

Em công nhận là người ngoại tỉnh vô thành phố làm ăn nhiều nên cũng 1 phần dẫn tới kẹt xe, họ cũng lấn làn, vượt ẩu, đi lên lề đường đấy,... nhưng không phải ai cũng thế nhiều bác nhìn nhận phiến diện như thế

nhiều khi tết đến đường thành phố thông thoáng là cứ nghe câu "trả lại Sài Gòn cho người Sài Gòn,..." thật ra cũng k vui các bác à, vì cuộc sống nên mới phải đi mưu sinh, chứ k ai muốn xa quê mà đi xa rồi chịu kẹt xe đâu các bác.

em cũng là biển tỉnh cũng hay lên Sài Gòn làm ăn rồi cũng đi đi về về, nhưng e tự hứa với lòng đi đúng luật, còn ai sai luật, ý thức kém thì kệ họ thôi, nhiều khi đọc mấy bài nói về tỉnh này tỉnh kia toàn đi xe như vậy của vài bác mà cứ thấy chạy lòng.

Em có mấy lời trải lòng vậy thôi, có gì các bác đừng ném đã.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
7/3/07
2.224
52.424
113
Bảng SG mới bị phân biệt nha bác. Sắp tới, đăng ký xe tăng giá, trước bạ tăng giá cho xe số TP rồi kìa. Tại sao xe số tỉnh họ lưu thông ở SG cũng y vậy, mà họ lại được đóng phí mua xe rẻ hơn?

Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Do nhiều người SG nghĩ SG là hòn ngọc viễn đông, nên người SG thường nghĩ họ thuộc chủng tộc cao hơn. Các bác nói các biển này biển kia hay lấn làn, vượt đèn đỏ, là do các bác nghĩ vậy hay có số liệu thống kê? Tất cả đều do các bác tự vẽ ra trong đầu mình thôi.
E xin lỗi e là người HN, nhưng cái kiểu phân biệt Bắc K.ì là do chính mấy bác SG vẽ ra nhé, chứ mấy chục năm ở HN chưa bao giờ e thấy ai nói Nam Kì
E nói vậy cũng hơi vơ đũa vì đó chỉ là 1 bộ phận nhỏ, nhưng hy vọng đã vào os đa số đều là người thành đạt, hoặc ít ra là kinh tế thuộc dạng khá, thì suy nghĩ đánh giá và cư xử cũng nên chuẩn hơn, và có thể giúp người SG bỏ thói phân biệt dù là trong suy nghĩ

Hạng C
15/12/14
731
1.077
93
HCMC
xe chạy ở Sgon, đóng phí cầu đường, đóng thuế, đóng phí môi trường ở Sgon và họ đáng được sử dụng hạ tầng của Sgon, các bác ở Tỉnh lên, đóng phí thuế ở tỉnh, tỉnh họ hưởng nhưng họ lại lên dùng hạ tầng và phúc lợi của Sgon. Nói nôm na: người ta có nhà người ta ko ở, vào nhà bác ở, chia phòng ngủ của bác, dành toilet của bác và ngồi xem TV của bác, chắc bác vui.

Hạng D
8/10/11
3.064
5.843
133
Chỉ có bọn xxx thúi phân thấy biển tỉnh vào SG canh me thôi chứ em thấy bình thường. Có lấn em còn mua biển tỉnh đễ Ủy quyền chạy mà.

• Like
Reactions: Fi5
Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
xe chạy ở Sgon, đóng phí cầu đường, đóng thuế, đóng phí môi trường ở Sgon và họ đáng được sử dụng hạ tầng của Sgon, các bác ở Tỉnh lên, đóng phí thuế ở tỉnh, tỉnh họ hưởng nhưng họ lại lên dùng hạ tầng và phúc lợi của Sgon. Nói nôm na: người ta có nhà người ta ko ở, vào nhà bác ở, chia phòng ngủ của bác, dành toilet của bác và ngồi xem TV của bác, chắc bác vui.
Nói chung bó tay

• Like
Reactions: Black Hawk
Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Do nhiều người SG nghĩ SG là hòn ngọc viễn đông, nên người SG thường nghĩ họ thuộc chủng tộc cao hơn. Các bác nói các biển này biển kia hay lấn làn, vượt đèn đỏ, là do các bác nghĩ vậy hay có số liệu thống kê? Tất cả đều do các bác tự vẽ ra trong đầu mình thôi.
E xin lỗi e là người HN, nhưng cái kiểu phân biệt Bắc K.ì là do chính mấy bác SG vẽ ra nhé, chứ mấy chục năm ở HN chưa bao giờ e thấy ai nói Nam Kì
E nói vậy cũng hơi vơ đũa vì đó chỉ là 1 bộ phận nhỏ, nhưng hy vọng đã vào os đa số đều là người thành đạt, hoặc ít ra là kinh tế thuộc dạng khá, thì suy nghĩ đánh giá và cư xử cũng nên chuẩn hơn, và có thể giúp người SG bỏ thói phân biệt dù là trong suy nghĩ

Bác nói cũng ko có thống kê rồi, ai nói bác os members là người thành đạt và khá giả xời!? Khổ chết mịa bác ơi, rảnh rỗi ko có việc làm nên mới talk show với bác nè. Còn về vấn đề bắc kỳ hay nam kỳ e thấy bình thường mà, nếu bác ko vui khi ông nam Kỳ nào gọi bác là bắc Kỳ thì bác gọi lại cái đồ nam kỳ cho em. Ngoài ra vde kẹt xe ở Sài Gòn do người nhập cư vào nhiều là có thống kê nha bác

Còn riêng em, cái phân biệt kỳ thị em ko thích là:
Nhất thiết không thể duy trì những biện pháp có tính phân biệt và kỳ thị như tính giá nước cao cho người tạm trú, con cái gia đình tạm trú không được vào trường công...
Vùng đất Sài Gòn mang trong bản chất của mình truyền thống tụ hội và dung nạp người dân tứ xứ. Chính đó là thế mạnh hiếm có của thành phố này, vì nhờ vậy mà nó thu hút và đón nhận được những tinh hoa và anh tài đến từ mọi miền của đất nước. Do đó, trong tâm thức của cư dân Sài Gòn không hề có khái niệm ''nhập cư", lại càng không có chỗ cho đầu óc cục bộ địa phương, mà chỉ có thái độ dung hợp, không phân biệt đối xử và tinh thần bình đẳng.

Chỉnh sửa cuối: