Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Q2, Q9 đã áp dụng. Các quận khác đang chờ vb hướng dẫn. Cái này mà áp dụng rộng rãi thì giao dịch CHCC sẽ thưa thớt hẳn vì giá đã cao lại phải gánh thêm thuế, kèm theo bank siết cho vay loại hình căn hộ lại thì hết thời CCCC. Giá nhà phố các quận trung tâm đã tới nóc, thị trường chuẩn bị bước vào chu kỳ đi xuống sau thời gian đi ngang vừa qua
Chửn bị gì nữa bác. Nó đang.,, kìa
Một số khu vực tại q9 đã có sự giảm giá mà vẫn không trôi đi được đó bác
Tui nói lên sự thật thôi. Ai cho rằng tui chém gió hay dìm hàng gì gì đó tui éo thèm bận tâm !
Hehehe..

Hạng D
18/5/18
1.347
2.290
113
Luật nhà ở 2014, điều 118 quy định việc tặng cho nhà ở phải có Giấy chứng nhận (sổ hồng).
Luật kinh doanh BĐS 2014 không quy định gì về việc tặng cho tài sản là BĐS.
Như vậy việc cho tặng HĐMB theo ý của bạn là không thực hiện được nếu tài sản tặng cho là CHCC. Phải chờ đến khi nào ra sổ rồi mới làm được bạn ạ. Căn hộ chung cư ra sổ được thông thường cũng khoảng 1-2 năm sau khi bàn giao căn hộ. Tặng cho nhà liền thổ có sổ rồi thì có thể tiến hành ngay tại VP Công chứng.
Việc tặng cho như bạn nói không chịu thuế TNCN.
Tui mới làm đc tặng cho HDMB chưa có sổ hồng bạn nhé. Miễn thuế TNCN

• Like
Reactions: @Hoàng@
Hạng B1
14/10/17
88
103
33
bán hàng
Em với chủ đầu tư huỷ/thanh lý Hdmb, rồi chủ đầu tư ký hd mới với người mới đc ko a?
bác hủy / thanh lý HDMB với CDT vì thằng CDT chưa xuất hóa đơn VAT, chứ đã xuất rồi là k hủy dc vì liên quan tới hạch toán báo cáo thuế , sau khi nó hủy với bác nó ký vô tư với khách mới vì sản phẩm vẫn thuộc sở hữu của nó

Hạng B1
14/10/17
88
103
33
bán hàng
Vậy trường hợp cccc mới bàn giao thì sao bác?
bác đã cầm biên bản bàn giao chính thức để vào ở tức là công trình đã nghiệm thu xong tức là đã hình thành rồi , đâu phải hình thành trong tương lai đâu a, nên có thể lách thuế bằng cách cho, tặng HDMB tuy nhiên a nên tới phòng công chứng hỏi sẽ rõ hơn vì quy trình mỗi phòng công chứng sẽ khác nhau đó ( vì luật hướng dẫn là 1 chuyện còn hiểu để thi hành theo câu chữ lại là chuyện khác :)) )

• Like
Reactions: @Hoàng@
Hạng B1
14/10/17
88
103
33
bán hàng
Chửn bị gì nữa bác. Nó đang.,, kìa
Một số khu vực tại q9 đã có sự giảm giá mà vẫn không trôi đi được đó bác
Tui nói lên sự thật thôi. Ai cho rằng tui chém gió hay dìm hàng gì gì đó tui éo thèm bận tâm !
Hehehe..
bên Q9 hàng đã có sổ hồng rồi, 10 khách hỏi mà chưa gả đc luôn bác phèo ah. Giờ chỉ mong có cdt nào giảm giá 50% như Bầu Đức ngày trước thoát hàng mới khá nổi qua hixxx

• Like
Reactions: pheo@