Một bác nhà mình đã đặt vấn đề : lương thấp mà vẫn cưỡi ô tô - nghịch lý !
Nay lại thêm một nghịch lý nữa : Mức thu phí lưu hành ở Việt Nam và Mỹ dưới góc độ thu nhập thực tế. Giàu như nước Mỹ (thu nhập bình quân đầu người khoảng 47.000 USD/ năm) mà mức phí lưu hành dân mỹ phải đóng cũng chỉ khoảng 150 USD/ năm (tương đương hoảng 3.200.000 VNĐ/năm). Trong khi đó, ở Việt Nam, thu nhập bình quân đầu người chỉ khiêm tốn 1.300USD/năm mà bác GTVT nhà ta đề xuất mức phí lưu hành phương tiện giao thông cá nhân đường bộ theo đầu xe ở mức cao ngất ngưởng, cao nhất 50 triệu đồng/năm, thấp nhất 20 triệu đồng/năm đối với ôtô !
Các bác tham khảo thêm nội dung trên ở bài này : http://vnexpress.net/gl/b...-ung-thu-nhap-thuc-te/
Nhọc thật !

Last edited by a moderator:
Hạng C
22/1/11
736
1
18
43
Eo ôi! chuyện bác kể ra cũng là điều rất rất nhiều người mún nói.

Thế đấy, cứ hay lấy cái của người về rùi vận vào mình mà hok cần bik cái đó có phù hợp hay không, chỉ có thằng IA# mới làm vậy thui.

Vấn đề này còn bàn lâu và sẽ có tranh luận gay đây, trước mắt Bộ T/c đã chỉ ra phí chồng phí, và rất nhiều người dân đều bik vấn đề bác chủ nêu, ... nhiều nhiều ý kiến nữa

Sự việc phát sinh 1 loại phí làm ảnh hưởng rất nhiều đến rất nhiều lĩnh vực, đâu phải chuyện chơi, vậy mà quan nhớn cứ nói như hát, đã thế còn ngụy biện nữa chứ, eo ôi! vãi cả linh hồn

Hạng C
15/4/11
976
12
38
Mấy ông tư bản thu ít zậy sao đủ sở hụi nuôi chính phủ, cho nên đang giãy giãy...1000 năm sau chết chắc.

Hạng B2
13/1/11
208
8
18
42
Em có 1 ước mơ, em có 1 khác khao, gặp anh #, gặp anh #.
Em mà được gặp anh ấy, em hứa với các bác, lịch sử có bao nhiêu màn tra tấn dã man nhất em tái hiện lại hết...

Hạng D
29/12/10
3.133
12.686
113
TP.HCM
việt nam , xứ sở của nghịch lý ,vậy mà dân ta vẫn sắp xe ào ào , nên chính phủ ỷ lại vào túi dân

Hạng D
16/10/11
1.727
9.176
113
Hôm nào kêu bác Lơ tổ chức 1 buổi cho AE OS diễu hành đi các bác. Dán 1 biểu ngữ là sau kiếng sẽ " PHẢN ĐỐI VIỆC THU PHÍ Ô TÔ - BÓP CHẾT NỀN KINH TẾ VN "
Anh em thấy sao

Hạng B2
13/1/11
208
8
18
42
Mấy thằng trung cấp thú y mà hoạch định chiếc lượt cũng chỉ có thế. Hạng chế người dân sở hữu xe, em chưa thấy thằng nào 1 lần ra đường đi liền 2 chiếc, có chục xe đi nữa, ra đường em cũng lái được có 1 chiếc mà thôi.

Hạng D
22/2/10
1.807
125
63
Hòn Ngọc Viễn Đông
Ôi, người nghèo, thấp cổ bé họng, cày lưng ra cày rùi đi nuôi bọn ăn không ngồi rồi, cưỡi xe hơi vi vu (mặc dù là công bộc). Nghịch lý ở đây: người nghèo đi nuôi người giàu.