Hạng B2
17/9/08
123
4.067
93
HCM
Tưởng niệm ngày mất của cố nhạc sĩ Trịnh Công Sơn (01-4) em xin gửi tặng các bác Album Sơn Ca 7.
Sơn ca 7 được coi là "album" đỉnh nhất của dòng nhạc Trịnh qua tiếng hát Khánh Ly. "Đỉnh" ở đây có thể hiểu theo nhiều nghĩa khác nhau, nhưng trên hết là bởi 2 lý do sau:
1. Đó là sự tập hợp 17 ca khúc trữ tình chủ yếu nói về thân phận và tình yêu thuộc hàng tiêu biểu, nổi tiếng nhất của Trịnh Công Sơn.
2. Cách trình bày ca khúc: Với giọng ca Khánh Ly lúc thì mênh mang lúc thì réo rắt trên nền nhạc mộc mạc được đệm bởi một cây guitar duy nhất hoặc không cầu kỳ.

http://www.megaupload.com/?d=CMMWWUNH

Losless: ~ 533 Mbye
http://www.megaupload.com/?d=EUL40UYA

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/2/07
510
7.518
93
HCM
Không biết bảng này là rip từ đâu, em còn 1 bảng rip từ tape, bác nào cần thì hú nha

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Hồi xưa tui đi lao động ở nước ngoài, cũng có 1 tape này thu lại từ tape gốc bên Hải Ngoại sản xuất. Khoái cả cái phần đọc lời bình do ca sỹ KL thực hiện...Nghe tape này phê thật là phê! Thời gian trôi mau tape nhạc không còn ... nay được bác chia sẻ, thích vô cùng! Cảm ơn bác GianghoQ4 nhé!

Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
Hay quá bác gianghoquan4, cám ơn bác thật nhiều,
. Không biết Sonca7 có thu hình ko mấy bác? Em nhớ đã từng xem một đoạn băng trong đó Khánh Ly đi chân trần hát. Không biết nó có phải là sonca7 không?
Cũng giống bác Hcivic em hồi sv đã nghe tape này nhiều lần, lúc đó mới sang bên này, xa nhà, lần đầu tiên được tiếp xúc nhạc TCS với giọng hát KL thấy phê lắm. Nghe hát mà chỉ muốn đập đầu vào tường vì nhớ nhà và nhớ ... người ấy :). Giờ tâm hồn nó cứng như đít chai bia, nghe cũng hay nhưng ko còn cảm giác cũ. Lan man vài dòng chia xẻ cùng các bác, đừng cười em.:)
@hcivic: có lần em đọc trên báo mạng có bài nói về 1 trang web tách nhạc từ youtube, em quên mất tiêu, đại loại là có 1 cu nhóc làm ra trang web này, nhiều người quan tâm lắm, bác hỏi anh Gù xem sao.

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội
tommyle nói:
Hay quá bác gianghoquan4, cám ơn bác thật nhiều,
. Không biết Sonca7 có thu hình ko mấy bác? Em nhớ đã từng xem một đoạn băng trong đó Khánh Ly đi chân trần hát. Không biết nó có phải là sonca7 không?
Cũng giống bác Hcivic em hồi sv đã nghe tape này nhiều lần, lúc đó mới sang bên này, xa nhà, lần đầu tiên được tiếp xúc nhạc TCS với giọng hát KL thấy phê lắm. Nghe hát mà chỉ muốn đập đầu vào tường vì nhớ nhà và nhớ ... người ấy :). Giờ tâm hồn nó cứng như đít chai bia, nghe cũng hay nhưng ko còn cảm giác cũ. Lan man vài dòng chia xẻ cùng các bác, đừng cười em.:)
@hcivic: có lần em đọc trên báo mạng có bài nói về 1 trang web tách nhạc từ youtube, em quên mất tiêu, đại loại là có 1 cu nhóc làm ra trang web này, nhiều người quan tâm lắm, bác hỏi anh Gù xem sao.
Theo như em được biết thì băng nhạc Sơn ca được phát hành từ trước 1975 nên chỉ có Audio thôi (băng cối - Open reel và Cassette). Em còn nhớ mấy băng:
Sơn ca 5 – Phương Dung
Sơn ca 6 – Giao Linh
Sơn ca 7 – Khánh Ly
Sơn ca 9 – Lệ Thu

Hạng B2
21/8/09
306
1
0
34
Em sẽ tìm CD này mua ngay, cám ơn bác gianghoquantu nghe!

Hạng B2
3/3/08
255
237
43
Băng này em thích phần giới thiệu của nghệ sỹ Tú Trinh ( em không biết là ai ).
Hồi đầu thì thích nhất băng này vì hoà âm đơn giản, hát có guitar.
Nhưng sau này thì thích băng Như Cánh Vạc Bay 1976 hơn, hoàn toàn hát với cây guitar mộc, thấy đề là người đệm đàn: Bác sỹ Ngô Thanh Trung.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Hồi nãy down xong, giải nén rồi định vừa nghe thử vài bài vừa ngủ trưa một tý ai dè hay quá chẳng ngủ được luôn. Giọng hát ca sỹ KL thể hiện nhạc TCS sao mà hay thế! Giọng hát vô đối! Nằm nghe mà nó thấm vào lòng...quá khứ ùn ùn hiện về trong tâm can. Cũng đơn côi xứ người như bác Tomyle, nhưng hồi đó tui đi hợp tác lao động (1982), nghe Sơn Ca 7 xong phê quá, quyết định làm món quà tặng cho người ấy...Tui mượn cái máy casette của thằng bạn, trốn vào phòng bếp của căn hộ, lọ mọ bật băng và hát chay từng bài, ghi âm vào một cuốn băng trắng...Thử kỹ nhiều lần nghe thấy được mới đóng gói gửi về tặng người ta...Sau đó qua thư từ tui biết người ấy đã khóc rất nhiều khi nghe tui hát trong băng gửi tặng...Hồi còn bên nhau không bao giờ tui dám hát cho người ấy nghe, nhiều khi bị giận mấy ngày tui cũng vẫn không thể hát được vì tính mình nhát quá! Ấy chết, lan man lan man nữa dồi, các bác đừng cười nhé!

Cảm ơn bác Gianghoquan4 lần nữa! Tưởng nhớ về người nhạc sỹ vô cùng tài hoa nhưng luôn luôn đơn độc! Nhạc sỹ Trịnh Công Sơn...;):mad: