Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Những vấn đề thời sự nóng bỏng. Những khám phá, ý tưởng mới dành cho V2 cần trao đổi, thảo luận. Lịch trình off kỹ thuật, off chai, off cafe, off đường dài vv...vv.... Xin mời các bác cùng chia sẻ ở phòng này.:)

Last edited by a moderator:
Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn
Re:SuFC: Phòng họp

Khai trương phòng này em xin phép đưa ra 1 vấn đề tuy tế nhị nhưng em nghĩ các bác cũng hiểu và chấp nhận.
Off kỹ thuật, các bác có ý tưởng độ chế cho V2 của mình nhưng kg biết triển khai ý tưởng đó như thế nào? Các bác có thể ra ADV mua và thợ sẽ lắp cho các bác, tuy nhiên trong quá trình sử dụng có vấn đề gì đó các bác lại đem xe ra cho thợ làm lại hoặc sửa chữa, ngoài ra có thể món hàng bác mua cũng chỉ đáp ứng 1 phần ý tưởng của các bác làm cho mình cảm thấy chưa thỏa mãn.
Vậy cũng với khoản đầu tư đó các bác có thể có món hàng đúng như ý mình, ngoài ra kg gì sướng hơn là tự tay mình lắp đặt nó và cảm nhận kết quả. Điều này sẽ giúp các bác có thêm kiến thức về V2 mình, mình làm cho chính mình nên sẽ nhẹ nhàng, ân cần, cẩn thận..... tất nhiên quá trình DIY đó đều có sự giám sát chặt chẽ từ người có trách nhiệm nhận ý tưởng của các bác.
Vấn đề cần thảo luận ở đây là tuy là anh em quen biết nhau nhưng tất cả đều phải sống và sống bằng chính kiến thức, sức lao động của mình là đáng trân trọng. Vấn đề nào giúp là giúp vấn đề nào tính phí là tính phí.
Em lấy ví dụ tưởng tượng thôi nhé, vô tình em độ đc dàn led đồng hồ taplo rất đẹp post lên khoe với các bác, các bác trầm trồ khen và muốn làm giống vậy, bắt đầu có sự nhờ vả mua led, sắp xếp thời gian off kỹ thuật để hướng dẫn cách làm. Ok thôi, em bỏ tiền ra mua giúp các bác ví dụ 5 bộ led mỗi bộ 35k x 5 = 175k chưa tính chi phí xăng xe, mất thời gian đi ngoài đường v.v.. Đến ngày off, các bác hoành tráng đem xe tới, mỗi bác tới lấy 1 bộ, chỉ 35k thôi thì hôm nào cafe em đãi bác nhé hoặc thôi có dịp em mời bác vài chai....sau đó là nhờ hướng dẫn cách tháo ra lắp vào v.v... vui vẻ, nhiệt tình hướng dẫn, phụ với các bác xong, bác nào cũng tươi rói thì cũng hết giờ, sau đó là ăn nhậu, tám với nhau... và cuối cùng kết quả như thế nào chắc các bác cũng tự đoán đc. Chắc chắn kg ai nhỏ nhặt đến nổi lên box post bài để kể lể lại nổi ấm ức này nhưng cũng chắc chắn 1 điều kg ai dại lần thứ 2 để cầm chầu giùm các bác. Điều này chính em chứng kiến sự thiệt thòi ở 2 bác hoangnhimgia và bác 4runner và chính em cũng đã từng ít nhất 1 lần tham gia vào các buổi off kỹ thuật đó với vai trò là người nhờ giúp đỡ. Theo em để duy trì phong trào off kỹ thuật đầy ý nghĩa của hội thì đề nghị các bác đăng ký tham gia phải đóng phí. Số tiền đóng phí sẽ trích vào chi phí mua linh kiện và hỗ trợ cho người phát triển ý tưởng của các bác, xem như trả tiền tác quyền. Em nghĩ hội mình nên chuyên nghiệp hóa là vừa.
Mời các bác đóng góp ý kiến tiếp tục ah.:D

• Like
Reactions: minde
O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

Ý kiến bác Hùng bia rất chính xác. Em cũng đồng ý vấn đề này, ý tưởng, làm giúp thì free được nhưng chi phí mua phụ tùng linh kiện phải thanh toán lại cho người mua giúp mình.

Hạng B2
8/3/12
318
30
28

Em xin tán thành ý kiến Bác HungBia.
Theo em nghĩ để duy trì và phát triển chúng ta cần phí (nho nhỏ)và cùng nhau Camphuchia, sẽ vui và không cảm thấy trách nhiệm cuộc chơi.
heeeeeeeeeeee e nghĩ sao viết vậy nhé các Bác.
Chúc hội Su ngày càng phát triển.

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn

Zinger10 nói:
Kính các Bác !
Kế hoạch sắp tới có 02 phương án:
1. Tiếp tục cung đường còn lại của Miền Tây, tức là chinh phục bờ Tây của Miền Tây: Kiên Giang, An Giang, Đồng Tháp, Long An.
2. Cung đường: Sài Gòn - Đà Lạt - Nha Trang - Phan Thiết - Sài Gòn: nếu thực hiện cung đường này thì việc chinh phục Mũi Đôi là chuyện khả thi.

Sẽ lập Thớt để bóng bàn đợt off này, hy vọng tổ chức được vào mùa hè này.
Chào các bác. Chương trình off kế tiếp thực ra cũng đã đc đưa ra thảo luận trong chuyến off Cà Mau vừa rồi nên đưa ra đây để nhận đc sự thống nhất của tất cả các bác.
Đợt vừa rồi em cố tình tổ chức chuyến off bờ Đông cũng hy vọng là sẽ tiếp tục có chuyến off bờ Tây miền Tây để trọn vẹn. Tuy nhiên qua tham khảo các thổ địa địa phương thì chuyến off bờ Tây nên đợi mùa nước nổi đi mới đẹp, mùa này cũng có nhiều đặc sản đặc trưng miền sông nước để thưởng thức vì thế cung đường kế tiếp sẽ là SG - Đà Lạt - Nha Trang - Phan Thiết - SG và sẽ đưa địa danh Mũi Đôi vào hành trình. Các bác cứ bóng bàn thoải mái để BTC thiết kế, dự kiến khởi hành cuối tháng 6 or đầu tháng 7. Chương trình cũng kêu gọi tài trợ từ các cty, doanh nghiệp, tùy theo mức tài trợ sẽ có băng rôn, logo dán ở các vị trí trên suốt hành trình và sẽ có bài viết cho đơn vị tài trợ.

Hạng D
25/1/11
1.174
270
83
nguyen van qua -q12

Em thích cung đường kế tiếp sẽ là SG - Đà Lạt - Nha Trang - Phan Thiết - SG và sẽ đưa địa danh Mũi Đôi vào hành trình.
Nêu đi sớm vợ chồng em lại tiếp tục làm 1 phần hậu cần cho đoàn. (vẫn tài trợ đồ uống hành trình và thêm vào đó là đồ uống cho các bác tài hàng đêm.. chivat,johnnie. các bà cả là rượu vang :D)

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn

tuansteel nói:
Em thích cung đường kế tiếp sẽ là SG - Đà Lạt - Nha Trang - Phan Thiết - SG và sẽ đưa địa danh Mũi Đôi vào hành trình.
Nêu đi sớm vợ chồng em lại tiếp tục làm 1 phần hậu cần cho đoàn. (vẫn tài trợ đồ uống hành trình và thêm vào đó là đồ uống cho các bác tài hàng đêm.. chivat,johnnie. các bà cả là rượu vang :D)
Đi cuối tháng 6 đầu tháng 7 là đc chứ gì. Dự kiến 1 đêm Đà Lạt, 2 đêm Nha Trang và 1 đêm Phan Thiết.:)

Hạng D
10/8/10
2.610
516
113
Q1 - Tp.HCM

Vậy xem như phải nghỉ phép 3 ngày à. Nghỉ nhiều quá có seo hem ta híc

Hạng F
8/10/10
6.364
2.031
113
Q7 - Sài Gòn

thompson nói:
Vậy xem như phải nghỉ phép 3 ngày à. Nghỉ nhiều quá có seo hem ta híc
Nếu cty em áp dụng làm việc 40h/tuần thì chỉ nghỉ 2 ngày thôi em.:D

Hạng F
4/5/11
5.181
4.036
113
53
Đà Lạt

Em xin bắt chước bác Tư cho thêm phần không khí sôi động của thớt này và cũng trả lời câu hỏi của một bác có ý định DIY phần này:
CÁCH ÂM CỬA​
Bước 1: Tháo Tapi cửa và vệ sinh cho sạch, em chỉ dùng nước xà bông pha loãng và vòi nước xịt vào xong để cho khô​
Bước 2: Cắt tấm bi tum sao cho dễ đưa vào các lỗ của cánh cửa, dùng đèn khò hơ nóng phần bi tum để cho có độ bám dính tốt xong dán vào bên trong của thành ngoài cánh cửa, lòn tay vào vuốt tấm bi tum cho nó dính hoàn toàn vào tấm tole:​
- Bước 3: Cắt giấy Cát Tường với kích thước tương tự như tấm bi tum, bôi keo con chó trên bề mặt nhôm để vài phút cho keo săn lại trên bề mặt xong dán lên bề mặt tấm bi tum:​
- Bước 4: Sau khi dán xong mở cửa & nếu được phơi ngoài nắng cho mùi keo bay hơi hết:​
- Origin của cánh cửa có tấm nylon để che bụi, nếu trong quá trình gỡ ra bị rách hoặc mất thì nên tái tạo lại bằng nylon dùng trong xây dựng (dày & tốt hơn tấm zin của nó):​
GIẢI THÍCH​
1. Khi âm thanh đến đập vào thân cửa, lúc này chỉ là tấm tole sẽ cho âm thanh dội và rất vang. Để khắc phục tình trạng này tấm bitum sẽ hạn chế tiếng vang và âm thanh cảm thấy đục & trầm hơn. (Rất đơn giản ta thử bằng lấy ngón tay gõ vào thành cửa lúc chưa áp tay vào và sau khi áp tay vào cửa)​
2. Giấy Cát Tường được cấu tạo bằng màng xốp sẽ triệt tiêu phần nào âm thanh đi tiếp và làm tiêu âm.​
HẬU QUẢ​
- Cảm nhận đầu tiên khi ta đóng cửa sẽ nghe tiếp "phụp" chắc nịch y như Lé Xục :D
- Ngồi trong xe sẽ nghe tiếng xe honda hoặc âm thanh bên ngoài nhỏ hơn & xa hơn trước khi làm cách âm.​
- Tiếng nhạc nghe hay hơn, đặc biệt bác nào dùng lao sub khủng sẽ nghe tiếng chắc hơn, tiếng treeble nghe như xé màng nhĩ ... nói chung là hay hơn rất nhiều.​
- Khi qua đường xấu hoặc các lằng giàm tốc độ cảm nhận xe chắc hơn.​
P/S: Em là người làm rất muộn, nối tiếp các bậc đàn anh, với lại ở nơi khỉ ho cò gáy không học hỏi xem trực tiếp được ai, có gì sai xin các huynh chỉ giáo tiếp ạh, đừng ném đá em tội nghiệp.​

Last edited by a moderator: