Hạng B2
18/10/16
207
277
63
Sài gòn
Tài mới sau 1 tuần lái xe...
Thưa các bác, em mới lấy bằng bữa thứ ba 29/11/16, rồi ngay hôm sau em may mắn được người bạn ngồi kèm khởi hành đi Lagi bằng xe củ chuối toyota ngàn chín trăm hồi đó.:) Nói chung chỗ khó ảnh lái, chỗ dễ em lái, nhưng khi ảnh xỉn rồi thì em lái đâu thì lái, làm gì làm, ảnh ngủ lăn quay. :cool::cool: và thế là lần đầu tiên được đi cao tốc Long thành. ..cảm giác rất Yomost! ;)[pagebreak][/pagebreak]

Nhưng chỉ dám chạy 100km/g, thấy mấy anh đời mới wa mặt ào ào mà ớn, nhưng do lúc học cũng cố gắng để ý các thao tác, pha cos, xịt nước rửa kính, signal xin đường..vv...nên cũng tạm ổn ra khỏi cao tốc, quẹo về hướng hồ cốc đi lagi, đường đẹp, vắng vẻ, thời tiết tốt, em cứ thế luyện được cú tránh xe ngược chiều và côn-số-thắng-ga-tay lái cho thành phản xạ. Tới nơi em lái vào 1 con đường đất đỏ quá trời ổ...voi lầy lội. Cắn răng để số 1 cày từ từ, lượng qua lượn lại, lên dốc xuống dốc... lúc này mới thấm bài học xài côn đi chậm của Thầy, cực kỳ hiệu quả!

Ra tới bãi biển dưới rặng dương xanh, lợi dụng lúc anh ấy alo, em tập de xe vào giữa hàng dương cho gọn, đánh lái 45, về số de, lùi vào từ từ (y như bài lùi chuồng dọc, chỉ khổ cái ko có mốc sơn hay chai nước như trên trường), nhìn kính hậu trái phải, trong lòng thấy hân hoan..:). nhưng tự nhiên linh cảm thấy có gì đó sai sai và cái kết thật bất ngờ...:(:( de quên nhìn kính hậu giữa nên tương nguyên cái cản sau vào gốc dương giữa xe cái đùng!.. :mad::confused::mad::confused: .anh ấy vất dt nhảy ra mắng một tràng... em chỉ bit nhìn lên với cặp mắt long lanh hối lỗi, cười trừ, giao lại cho ảnh de..hehe...may là cản móp vào rồi bung ra y như cũ, hú vía!!
Chuyến về em lại có dịp lái buổi tối, được xài pha-cos và trải nghiệm lái xe đêm tuyệt vời.....

Về SG được nghỉ vài ngày, thứ bảy lại lên đường cùng ảnh đi đám cưới miền tây, chỉ khác cái là chuyến này ảnh 1 xe, em 1 xe ! :( xe ảnh chở mấy người, xe em chạy 1 mình, ko ai bên xe kia dám giao xác cho em chở cả o_O (em thề sau này lái cứng mà mấy thằng đó xin lên xe em chở là không nhé, hận ròi..hehe :cool:) kỳ này tự tin hơn hẳn, chui từ SG nhộn nhịp, né xe 2B mệt xỉu, toát cả mồ hôi, cuối cùng cũng bon chen ra được cao tốc Trung lương... haizzz lại một lần nữa lên máu...vì nghe đồn mấy ông xe đò chạy cao tốc này lá chúa ẩu, giành đường luồn kim, rồi nghe vụ bể vỏ cũng trên cao tốc này..vv... thành ra tinh thần tập trung cao độ hơn chuyến long thành. và em điều xe ngẩng cao đầu vào trạm thu phí, chuẩn bị đối đầu với Trung lương huyền thoại.!! ..... và cũng chỉ dám chạy 100, có vài đoạn vượt xe tải nên tăng lên 120 khoảng 15-20s ròi lại giảm về 100, nói chung cũng ổn vì bài học long thành vẫn còn nóng sốt vài ngày trước, vả lại có ảnh dẫn đường nên cứ theo đó mà chạy, miễn giữ khoảng cách an toàn là ok, ảnh signal em cũng vậy, ảnh quẹo em quẹo....
Lần đầu lên cầu rạch miễu bằng 4B, nhớ lại bài dừng xe ngang dốc mà ớn, nhưng may mắn hôm đó xe vắng nên cũng cứ để số 3 lên cầu ngon lành.
từ bến tre xe em thẳng tiến về Giồng trôm, đang rề xe sau bác fortuner dừng chờ đèn đỏ thì bất ngờ sự cố xảy ra!...:eek::eek: theo thói quen em rề xe tới gần rồi rà thắng, nhưng bỗng chân thắng nhẹ tênh như mình chưa đạp vậy, hoảng hồn em định thần đạp thêm lần nữa... kết quả cũng như lần trước, thắng tuột luốt!!! đít fortuner ngay trước mặt...lần đầu trong đời em mới biết cảm giác ntn là hồn vía lên mây!!! não bỗng nhẹ tênh, sống lưng lạnh toát, người cứng đờ....:3ddown:.. trong giây phút cuối cùng, trong đầu em lóe lên một ý nghĩ tìm cách chế ngự tình huống này, tình huống mà chắc cả đời em không-thể-nào-quên!!!

lúc đó cái đầu lệnh cho chân trái nhả côn, chân phải đạp thắng thêm lần nữa, tay phải chụp gấp thắng tay...
Trời phật còn thương thằng này các bác ạ,!! lần đạp thắng cuối cùng có hiệu quả!!! em rề xe vào lề đường, mở cửa xuống xe làm điếu thuốc cho hoàn hồn trở lại, gọi điện cho ảnh quay lại đem xe vào gara sửa gấp. Thực sự cái xe 1 tấn rưỡi mà quất vô đít fortuner thì không thể tưởng được chuyện gì xảy ra, em không thể nghĩ nữa, tuột canxi cmnr... :3dgolf:
Sau cú thắng kinh hoàng đó, em chợt nghĩ nếu thắng hư trên cao tốc Trung lương thì chắc giờ em đang ngồi gõ bài này cho các bác ở...nơi xa lắm rồi, hú vía! Ơn trời!
Mọi chuyện sau đó ổn thỏa, lâu lâu em lại thò chân qua thắng nhấp nhẹ cho chắc ăn..hehe...
Chuyến về lại tự tin hơn chuyến lên, lại xuyên tâm SG chen chúc vào dòng xe 2B tối chủ nhật, chay về gara quận 2, de xe vào rồi lên xe ảnh chở ra macdonald điện biên phủ lấy xe 2B về nhà.
1 tuần, 2 cao tốc,1 cầu lớn, 2 sự cố. :3dsohai:
với em thế là đã may mắn lắm rồi.
Vài dòng chia sẻ, chúc các bác tài mới ngày càng cứng tay lái trên mọi miền đất nước nhé.!!
:3dcuoi:

Hạng B2
31/10/16
397
528
93
56
Kinh nghiệm!!!!!
Chỉ 2 chữ đơn giản nhưng viết ra thì không bao giờ hết, càng nhiều càng ít.
Ai cũng trải qua thời kỳ lính mới tò te khi bước vào 1 lĩnh vực nào đó, vừa trải nghiệm vừa học hỏi, hơi rành tí thì có thể ẩu, máu me thể hiện đến khi có 1 sự cố xảy ra do mình chủ quan thì mới thấy sợ, cẩn trọng lại , lúc này thì chúc mừng nhé, bạn đã trưởng thành.
Lúc mới lái ra đường thấy gì cũng sợ toát mồ hôi, căng thẳng nên rất mệt, vào cua thì đánh lái dư, trả bớt lại cũng dư nốt, xe sẽ bị lắc mạnh gây ói cho vợ con.Thấy xe ngược chiều cũng sợ nó táng dù nó có đi song song cũng cách mình hơn mét, thấy xe máy phía trước thì phanh dúi dụi dù còn 3 m nữa mới đụng, đậu xe thì không ngay ngắn ai cười mặc kệ, vào gara cả buổi mới lọt, chở vợ về quê bắt vợ đi bộ qua khúc hẹp vì không dám chạy xe qua.
Rãnh rỗi lôi chiếc Spark ra tập canh vạch, vạch vôi phía trước ư? chuyện nhỏ, chạy tới cho đến lúc cái vạch đó nó nằm khoảng 10cm cạnh dưới gương hậu trái phải là ok, bức tường phía sau ư? đừng sợ, cứ de rồi liếc xem chân tường nó cao hơn cạnh dưới cửa sổ khoảng 5cm là sắp đụng, trong quá trình chạy ngoài đường vắng thì cho bánh bên tài cán vạch vôi, liếc lên kính lái thấy vạch vôi nằm ở chốt gốc gạt nước trái vào 12cm, bánh bên phụ cán vạch thì trên kính lái, vạch vôi ăn vào quá nửa kính lái về phía tài , tự tin lái rồi vào đường hẹp chạy vô tư không sợ quẹt trúng người ta, xe không bị mất trớn vì phanh hoảng, tiết kiệm xăng đáng kể.
Hiện giờ dù lái mới được 4000km, chưa bằng ai nhưng có cái để tự hào, chạy an toàn và lái chính xác hơn hẳn mấy đứa bạn lái lâu năm hơn.
Già rồi mới làm tài xế cũng có cái hay, cẩn thận và điềm đạm, không chơi 5 ăn 5 thua, sẽ thành tài già sớm thôi nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
9/1/16
72
45
18
32
Bác thuê xe ở đâu vậy, e cũng vừa lây bằng, định thuê 1 chiếc dợt nguyên ngày vòng vòng sg để dợt tay lái đây. :)

• Like
Reactions: Thai Luong
Hạng B2
18/10/16
207
277
63
Sài gòn
Bác thuê xe ở đâu vậy, e cũng vừa lây bằng, định thuê 1 chiếc dợt nguyên ngày vòng vòng sg để dợt tay lái đây. :)

xe bạn cho mượn(xe cùi mà), nhưng sắp tới cũng phải đi thuê xe tự lái thoi, em cũng như bác, chưa đi thuê xem nó ntn...

Hạng B1
15/8/16
77
40
18
39
kaka chúc mừng bác @ Thai Luong đã có trải nghiệm thực tế nguy hiểm nhưng rất phấn khích...em cũng mới lấy bằng sáng CN hôm qua thì chiều cũng tự thuê xe dợt 3h, lúc đầu gọi xe MT (của 1 bác trên này) nhưng sau không có nên bác đó giới thiệu xe AT thì máu quá em quất luôn (lần đầu của em). Tuy không có được nhiều cảm giác yomost như bác nhưng nói chung cũng có thêm những kinh nghiệm mới, nhất là khi vô đổ xăng xe. Em tính cuối tuần này đi tiếp, bác nào muốn dợt chung thì ae hẹn nhau cùng thuê để share cho vui (tiết kiệm nữa hehe). Chúc các bác tài mới như em càng ngày càng vững tay lái an toàn.

Hạng B1
9/1/16
72
45
18
32
kaka chúc mừng bác @ Thai Luong đã có trải nghiệm thực tế nguy hiểm nhưng rất phấn khích...em cũng mới lấy bằng sáng CN hôm qua thì chiều cũng tự thuê xe dợt 3h, lúc đầu gọi xe MT (của 1 bác trên này) nhưng sau không có nên bác đó giới thiệu xe AT thì máu quá em quất luôn (lần đầu của em). Tuy không có được nhiều cảm giác yomost như bác nhưng nói chung cũng có thêm những kinh nghiệm mới, nhất là khi vô đổ xăng xe. Em tính cuối tuần này đi tiếp, bác nào muốn dợt chung thì ae hẹn nhau cùng thuê để share cho vui (tiết kiệm nữa hehe). Chúc các bác tài mới như em càng ngày càng vững tay lái an toàn.
Bác thuê ở đâu vậy, giá cả ntn bác, em định thuê MT tập thôi, chứ AT e vẫn chưa tự tin để lái bác ơi, e đi MT cho cứng vs quen chân (Phanh-Ga) rồi mới dám đi AT cho nó an toàn bác ơi, lỡ tình huống luống cuỗng đạp theo phản xạ ko trúng phanh thì mệt lắm. Em thi xong rồi, đợi lấy bằng thôi, đợi 2 tuần rồi, hy vọng cuối tuần này có bằng :D

• Like
Reactions: Linh74 and Kicoi84
Hạng B2
18/10/16
207
277
63
Sài gòn
Bác thuê ở đâu vậy, giá cả ntn bác, em định thuê MT tập thôi, chứ AT e vẫn chưa tự tin để lái bác ơi, e đi MT cho cứng vs quen chân (Phanh-Ga) rồi mới dám đi AT cho nó an toàn bác ơi, lỡ tình huống luống cuỗng đạp theo phản xạ ko trúng phanh thì mệt lắm. Em thi xong rồi, đợi lấy bằng thôi, đợi 2 tuần rồi, hy vọng cuối tuần này có bằng :D

bác #Khanghy lấy bằng cầm trong tay rồi mới lấy xe lái nhé!
Bạn em cũng sắp lấy bằng nhưng vội lấy xe bị xxx gặm 2tr5 bánh mì , đau như bò đá!! :mad::confused:

Hạng B1
15/8/16
77
40
18
39
Em thi bên HG 28.11 thì 3.12 đã được các em xinh tươi bên đó gọi lấy bằng. Sáng 4.12 cầm bằng thì em alo bác này vì giá tốt và cũng gần nhà: https://www.otosaigon.com/threads/cho-thue-xe-bo-tuc-tay-lai.8769893/. Tiếc không có xe nhưng bác đó giới thiệu xe AT Spark, lúc đầu em cũng tư tưởng phải tập xe MT như bác nhưng sau khi chạy AT thì công nhận...phẻ thật. Nhất định qua năm phải làm em AT cho sướng cái thân bác ah hehe. Vậy khi nào bác tập MT mà cần ae ghép kèo cho vui thì pm em với, em bên Tân phú và chỉ dợt được cuối tuần thôi, cũng đang tính làm chuyến cao tốc xuống VT.
bác #Khanghy lấy bằng cầm trong tay rồi mới lấy xe lái nhé!
Bạn em cũng sắp lấy bằng nhưng vội lấy xe bị xxx gặm 2tr5 bánh mì , đau như bò đá!! :mad::confused:
Đúng là đau thật, may em vẫn nhịn được đến lúc có bằng chứ trước cũng ngứa ngáy lắm luôn keke