Tập Lái
22/1/14
29
10
0
Chào các bác, mình chia sẻ những khó khăn gặp phải khi mua xe cũ về dùng, đây là những vấn đề thực tế mà mình gặp sau khi sử dụng 06 tháng qua với xe đã đi khá nhiều.

Những vấn đề khi mua xe cũ​

Vì mua xe cũ nên vòng ODO đã quay lại 48k, mình đoán rằng xe này trước đó đã chạy không dưới 100k.

Vào 01 ngày đẹp trời với số vốn 200T, mình quyết định lên đời Spark 2009 thay vì mua SH, sự tìm kiếm xe vô cùng mệt mỏi và không có kinh nghiệm sử dụng xe lần nào, toàn lên mạng tìm hiểu và xem xe tự phát, tìm hơn 02 tháng thì ra 01 con Spark với lời rao là xe gia đình, mới chạy hơn 48k tí và mình múc vì thấy quảng cáo thế và màu sơn còn đẹp với giá 195T, tổng cộng ra biển số và vài phí linh tinh cho cò xe vì phải rút hồ sơ gốc và xe có dán tem khi đăng kí xe hết 205T.

TÂM SỰ THẬT LÒNG KHI MUA XE SPARK 2009 CŨ VÀ CÁC CHI PHÍ SỬA CHỮA SAU KHI MUA.

Sau khi mua và sử dụng thời gian, hóa ra xe đã bị tai nạn và đổi màu xe ặc ặc... ngậm bồ hòn ặc ặc...

Vì xe đã đi quá nhiều, chủ xe tuốt lại bề ngoài nên bên trong muốn bấy, phụ tùng sử dụng thời gian thì phải thay, thế đấy, phần thay thì đến phiên mình ặc ặc...

Những linh kiện phải thay thế khi mua xe cũ​

Xe đạp ga không chạy?​

Vào gagare thì bảo mất áp thế:
  • Xúc bình xăng con.
  • Thay lọc xăng.
  • Thay bơm xăng.

Xe chạy không ngọt, cà giật và giống òa ga?​

• Thay bugi.
  • Xúc bét phun bằng hóa chất
  • Vệ sinh, chỉnh bù ga, bướm ga.

Máy lạnh kêu rì rì, không lạnh lắm?​

• Vệ sinh máy lạnh, bơm nhớt lạnh, bơm ga.
  • Tháo mô tơ quạt gió dàn lạnh, vệ sinh, tra mỡ và vuốt than.

Đứt embrayage?​

• Thay embrayage.

Xe chạy bị lệch tay lái?​

• Chỉnh thước lái.
  • Kiểm tra bánh xe có bị phủ hay không, mòn có đều hay không và cân hơi cho đúng và đủ ký.
  • Thay vỏ xe.

Xe kêu lóc cóc khi chạy?​

• Kiểm tra càng chữ I, thay càng chữ I.
  • Kiểm tra hệ thống phanh 04 bánh, thay bố thắng.
  • Kiểm tra các dàn mũ Táplô

Thắng tay sau khi ngập nước bị bó thắng?​

• Kiểm tra và thay cupen phanh.

Đèn xi nhan hay bị đứt?​

• Kiểm tra hệ thống điện xe và sửa chữa.

Đèn báo quá nhiệt?​

• Vệ sinh xúc két nước, xúc sạch bình chứa nước làm mát.
Chăm xe còn hơn chăm vợ khi xe đã cũ.

Chi phí sửa chữa xe cũ​

Như vậy:
  1. Giá xe sau khi ra bảng số: 205T
  2. Chi phí sửa chữa: 12T
Tổng cộng: 217T.
……….
Vài lời gởi các bác muốn mua xe cũ.

Attachments

Last edited by a moderator:
Tập Lái
22/1/14
29
10
0
Xem ra, mình là nạn nhân khi mua xe cũ mà không có kinh nghiệm. Pác nào muốn mua xe cũ thì đừng nôn nóng, thuê garage họ coi xe cho ngon, mất phí nhưng ok lắm.

Còn kiên nhẫn hơn, hãy mua xe mới mà chạy, vay ngân hàng . . .

Còn không thì thôi, gấp gáp tiền mất tật mang.

Hạng D
3/9/08
4.594
46.978
113
Vấn đề nằm ở chổ là biết đánh giá chiếc xe để quyết định mua bác ạ. Chứ kg phải xe cũ nào cũng tệ. Còn chuyện sửa chữa 12 tr gì đó là bèo thôi. E đi xe mới tới giai đoạn phải sửa hết gần 20tr là chuyện thường.
Buồn làm gì, bán đi mua chiếc mới hơn là vui chứ gì bác.
Hehe trước đây e đi cái xe spark 3 năm e tốn cỡ 30tr cho duy tu nâng cấp và sữa chữa, bán lại lổ thêm 40tr nữa. Hehe tổng cộng hết 70tr quá bèo luôn.

• Like
Reactions: vt635356honda
Tập Lái
22/1/14
29
10
0
hoadat nói:
Vấn đề nằm ở chổ là biết đánh giá chiếc xe để quyết định mua bác ạ. Chứ kg phải xe cũ nào cũng tệ. Còn chuyện sửa chữa 12 tr gì đó là bèo thôi. E đi xe mới tới giai đoạn phải sửa hết gần 20tr là chuyện thường.
Buồn làm gì, bán đi mua chiếc mới hơn là vui chứ gì bác.
Hehe trước đây e đi cái xe spark 3 năm e tốn cỡ 30tr cho duy tu nâng cấp và sữa chữa, bán lại lổ thêm 40tr nữa. Hehe tổng cộng hết 70tr quá bèo luôn.
.............
Àh, cũng không phải buồn vì sửa xe cũ mà buồn vì chưa có kinh nghiệm ban đầu, giờ chia sẻ lại cho những anh em nôn nóng mua xe cũ giống mình vậy thôi, thật may là về Mỹ Tho có garage người quen (sau này mới biết) chứ sửa ở SG không thì chắc chết.

Xe giờ sửa gần như muốn hết, đi ngon rồi và cũng chưa có ý định bán rẻ vì nếu mua xe cũ khác thì còn tệ hơn Pác àh, đã xác định là dùng thì cứ đi, khi nào đủ điều kiện mua xe mới tinh thì mới nghĩ chuyện bán và bán giá cũng cứng

Hạng D
3/9/08
4.594
46.978
113
E sử dụng xe 3 năm 66k km thì hư mấy thứ sau:
1 Thủng giàn lạnh ở km 33k
2 Thay vỏ nâng cấp mâm ở km 38k
3 Sửa chữa cardan đầu láp ở km 38k
4 Thay bố thắng ở 40k
5 Thay đai cam ở 60k
6 Thay cái bình
7 65k thì thấy hư cặp phuộc sau.
Hehe cứ đổ xăng là đi thôi chứ kg sửa như bác chủ. Bảo trì tại hãng cứ 5k là bụp 1 lần. Hãng kêu thay gì thì thay cái đó, linh tinh thôi.
Tới 66k thì bán quách đổi xe khác đi cho nó máu. Hehe

Tập Lái
29/10/10
15
1
1
Sao bác không lên Gara Vui gần Ngã 4 Ga sửa cho chắc ăn. Đây là nơi MCSC tin tưởng và gửi gắm V2

Tập Lái
15/11/13
45
12
8
Rút kinh nghiệm nhé bác. Khi mua xe nếu ko có thợ đi kèm thì bác xách đại ra mấy trung tâm mất có 2%/giá xe (như bác mất 4tr) mà được bảo đảm xe chưa tai nạn, thuỷ kích, mở hộp số, đúng thông số kỹ thuật xuất hãng,...

Tôi cũng mua chiếc Spark 2010 đã 2,5 vạn dù đa 3 đời chủ (cầm sổ kiểm định lòng buồn rười rượi) ... đến nay mà vẫn im ru, chỉ tội hơi máu xe nên lắp đồ thêm hết 35tr. Hihi
Khoe hàng chút. Em nó đây... vẫn sáng bóng.... Hihihi

Hạng D
30/10/12
3.965
2.684
113
anh2LongAn nói:
Rút kinh nghiệm nhé bác. Khi mua xe nếu ko có thợ đi kèm thì bác xách đại ra mấy trung tâm mất có 2%/giá xe (như bác mất 4tr) mà được bảo đảm xe chưa tai nạn, thuỷ kích, mở hộp số, đúng thông số kỹ thuật xuất hãng,...

Tôi cũng mua chiếc Spark 2010 đã 2,5 vạn dù đa 3 đời chủ (cầm sổ kiểm định lòng buồn rười rượi) ... đến nay mà vẫn im ru, chỉ tội hơi máu xe nên lắp đồ thêm hết 35tr. Hihi
Bác anh8Longan nói phải rồi mình mua xe mới cáo mà tiền độ full đến nay mất mấy chục trẹo rồi chỉ riêng phần nghe nhìn đã nuốt xấp xỉ 20 chai

Gần tết cũng phải mông má cho em nó tí mặc dù năm nay kinh tế khó khăn chủ nó đói rã họng

Đầu tiên là sơn taplo giả gỗ bóng mờ riêng phần ôp của DVD thì sơn nhám giả nhôm mờ

Sơn luôn phần gác tay và mở cửa của 4 cánh:

Tháo vô lăng và cần số mang ra tiệm Tám may nệm nổi tiếng của Sài Gòn để may (trước may hết rồi mà nó may xấu quá) tiên thể kêu con Mats hâm gởi từ Hà Lội vào cho cái logo sư tử để dán vào mặt còi cho nó máo:

Cần số bọc da 2 màu:

Và đã xong:

Vài tấm toàn cảnh em nó:

[blockquote]Chụp thêm mấy món phụ của em nó

Đèn led xi nhan hông

Kiếng chỉnh điện và gáo gương có đèn led

Hộp tỳ tay Hàn xẻng

Loa JBL cánh cửa sau

Đèn led bậc cửa lên xuống

Cửa trước

Cửa sau

Ốp heo:

Camera hành trình

Ghế ra

[/blockquote]
[blockquote] [/blockquote]

Hạng C
16/4/13
539
391
63
Mua xe cũ thì hên xui thôi bác. Người bán có tâm thì ít, người bán có tầm cao thủ thì nhiều

• Like
Reactions: Linh74 and PhiH
Hạng C
4/2/12
695
111
43
Mr. Bean nói:
anh2LongAn nói:

Bác anh8Longan nói phải rồi mình mua xe mới cáo mà tiền độ full đến nay mất mấy chục trẹo rồi chỉ riêng phần nghe nhìn đã nuốt xấp xỉ 20 chai

Gần tết cũng phải mông má cho em nó tí mặc dù năm nay kinh tế khó khăn chủ nó đói rã họng

Đầu tiên là sơn taplo giả gỗ bóng mờ riêng phần ôp của DVD thì sơn nhám giả nhôm mờ

Sơn luôn phần gác tay và mở cửa của 4 cánh:

Tháo vô lăng và cần số mang ra tiệm Tám may nệm nổi tiếng của Sài Gòn để may (trước may hết rồi mà nó may xấu quá) tiên thể kêu con Mats hâm gởi từ Hà Lội vào cho cái logo sư tử để dán vào mặt còi cho nó máo:

Cần số bọc da 2 màu:

Và đã xong:

Vài tấm toàn cảnh em nó:

[blockquote]Chụp thêm mấy món phụ của em nó

Đèn led xi nhan hông

Kiếng chỉnh điện và gáo gương có đèn led

Hộp tỳ tay Hàn xẻng

Loa JBL cánh cửa sau

Đèn led bậc cửa lên xuống

Cửa trước

Cửa sau

Ốp heo:

Camera hành trình

Ghế ra

[/blockquote]
[blockquote] [/blockquote]
Cạp hâm lúc trước là kép cải lương đoàn Sóng Giang đó, giờ giải nghệ , đi khách kiếm sống qua ngày nên trên xe không thiếu thứ gì, may là chưa chụp hình tủ đồ nghề theo xe

• Like
Reactions: khatvong4banh