Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tắt thông báo áp suất lốp

Tập Lái
31/3/17
13
15
3
Tắt thông báo áp suất lốp
Xe của mình hiển thị báo áp suất lốp thấp, mình đã kiểm tra và bơm đầy các bánh nhưng nó không chịu tắt. Có cách nào khác phục không ạ? [pagebreak][/pagebreak]

• Like
Reactions: Gió Sa Mạc
Hạng D
3/5/10
2.572
2.798
113
E bị mấy lần. Vào trong status, chọn tyre pressure rồi vào reset thì phải.
Cái áp suất lốp của bim sao ko hiện từng bánh nhỉ? Cũng chẳng biết báo bánh nào, căng quá hay mềm quá luôn.

Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
E bị mấy lần. Vào trong status, chọn tyre pressure rồi vào reset thì phải.
Cái áp suất lốp của bim sao ko hiện từng bánh nhỉ? Cũng chẳng biết báo bánh nào, căng quá hay mềm quá luôn.
K có cảm biến ở từng bánh sao hiện từng bánh ?
Lỗi áp suất lốp sẽ hiện khi có 1 bánh quay chậm hơn 1 bánh cùng trục khi chạy trên đường thẳng (bánh yếu hơi quay chậm hơn bánh kia và máy tính sẽ hiểu nó đang bị xì)

• Like
Reactions: te_te
Hạng D
3/5/10
2.572
2.798
113
K có cảm biến ở từng bánh sao hiện từng bánh ?
Lỗi áp suất lốp sẽ hiện khi có 1 bánh quay chậm hơn 1 bánh cùng trục khi chạy trên đường thẳng (bánh yếu hơi quay chậm hơn bánh kia và máy tính sẽ hiểu nó đang bị xì)
Thanks bác. Nên e mới thắc mắc ko hiểu cơ chế của nó thế nào.
Như vậy, nếu gắn thêm mấy bộ cảm biến như 3 eye TPMS vẫn được đúng ko bác? Xe cũ của e dùng loại này khá lợi hại. Hi.

Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Thanks bác. Nên e mới thắc mắc ko hiểu cơ chế của nó thế nào.
Như vậy, nếu gắn thêm mấy bộ cảm biến như 3 eye TPMS vẫn được đúng ko bác? Xe cũ của e dùng loại này khá lợi hại. Hi.
Thị trường bán nhiều hiệu TPIS gắn cảm biến ở từng bánh, kết nối bluetooth đến bộ nhận và hiện tín hiệu (màn hình). Khuyên bác nên chọn loại màn hình dùng nguồn bằng năng lượng mặt trời, giá cũng chỉ khoảng 2tr, đỡ phải đi dây nhợ lằng nhằng cắm vô lỗ mồi thuốc và cái hay nữa là loại này có thể đặt bất kỳ đâu trong xe (do k bị vướng víu dây nhợ)

• Like
Reactions: te_te
Hạng B2
Xe của mình hiển thị báo áp suất lốp thấp, mình đã kiểm tra và bơm đầy các bánh nhưng nó không chịu tắt. Có cách nào khác phục không ạ.
Trên Mercedes thì em thấy reset đi, chắc Bim cũng vậy ạ. Vì nhìn chung thì áp suất lốp này chỉ là đưa cảnh báo thông qua việc sử dụng phanh ABS theo vòng quay bánh. Còn muốn hiện thị đầy đủ từng bánh cụ có thể sử dụng loại FOBO Tire ạ, sử dụng Bluetooth 4 .0 kết nối trực tiếp với smartphone, hiện thị được trên Apple Watch, ko phải nối dây, ko phải thay van, bổ lốp ạ.

• Like
Reactions: te_te and 325iE46
Hạng D
3/5/10
2.572
2.798
113
Xe bmw đời mới thì mua đồ zin về lắp. gắn ba cái china chi! Options này mua cái module với 4 cảm biến về là có thôi ( tích hơp NBT )
Bác cho e thêm thông tin nhé. Thanks.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Xe bmw đời mới thì mua đồ zin về lắp. gắn ba cái china chi! Options này mua cái module với 4 cảm biến về là có thôi ( tích hơp NBT )

Ít nhất cũng có người hiểu về xe BMW và comment một cách đúng đắn nhất! :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

Quay lại với câu hỏi bác chủ thì bác te_te trả lời đúng rồi, em chỉ bổ sung chút: là PHẢI RESET lại trạng thái nó mới hết. Cách reset như sau:
1. Dừng xe và bấm PARKING - nút P trên cần số (Phải bấm)
2. Vào Menu/Vehicle Information/Vehicle Status/Chọn icon thứ 2 từ trên xuống chữ Reset và bấm vào xác nhận. Xe nó sẽ reset bỏ cảnh báo xẹp lốp và NHỚ tình trạng hiện tại (dù có thể có 1 hoặc nhiều bánh hơi non hơn bánh khác).
3. Nếu xe bác chủ đang hỏi nó đang ra hình này thì bấm thẳng tiếp vào chữ INIT như hình để bắt đầu reset.

Quay sang chủ đề thứ 2 về vấn đề bánh nào xì :D:D:
Các xe nhập chính hãng có chức năng cảnh báo "xẹp lốp" dựa trên các tính toán lực kéo, cân bằng...ban đầu khi có sự sai biệt nó sẽ hiện ngay "cảnh báo xẹp lốp" cho cả 4 bánh - tuy nhiên sau đó nếu xe tiếp tục chạy thì hệ thống nó sẽ tính toán tiếp và cho biết CHÍNH XÁC bánh nào bị xẹp - Như hình dưới nó báo bánh trước phải bị xẹp - Nó cảnh báo luôn trên đồng hồ cluster (đồng hồ công tơ mét)

Có nghĩa là ngay cả khi xe kg được trang bị option TPMS xe vẫn có khả năng báo chính xác bánh nào bị xẹp. Thời gian bao lâu báo tùy thuộc vào nhiều điều kiện khác, nhưng nếu là đường tốt như xa lộ và tốc độ đều thì khoảng 3-5 phút.

Nói tiếp sang option TPMS - option cao nhất cho giám sát áp suất nhiệt độ từng lốp.

Với option này thì cho phép mình biết đầy đủ thông tin áp suất và nhiệt độ từng bánh - khi áp suất thấp hơn cài đặt thì nó sẽ báo ngay - nhanh hơn cách dựa vào tính toán cân bằng như trên.

Với các xe có khả năng nâng cấp tích hợp các option chính hãng như trên thì các bác nên dùng đúng đồ của hãng - đừng dùng các đồ FOR all car, các đồ này chỉ nên dùng khi kg có lựa chọn.

Chỉnh sửa cuối: