Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.397
17.980
113
Lâm Đồng
Càng gần Tết, mọi người trong box Du lịch lại càng háo hức hơn bao giờ hết. Em xin tổng hợp lại danh sách các bài viết du lịch trong dịp Tết 2020 cho các bác tiện theo dõi và hỏi han.

Tết Canh Tý 2020: Tổng hợp các thớt hỏi đường và rủ rê về quê ăn Tết

Các bác có nhu cầu tìm bạn đồng hành về quê ăn Tết hoặc hỏi về các cung đường dịp Tết Canh Tý 2020, vui lòng gửi link hoặc comment trực tiếp trong bài này để em tổng hợp nhé.

Em đã chèn link thớt vào từng tiêu đề rồi nên các bác cứ bấm vào sẽ ra bài viết gốc ạ.

Hỏi thăm hành trình/ cung đường về quê 2020

Hỏi kinh nghiệm chạy Nam - Bắc QL1A dịp Tết Nguyên Đán 2020
Em lấy xe tháng 9/2018, chỉ chạy đi làm trong thành phố Nha Trang, lâu lâu chạy 1 chuyến Nha Trang - Đà Lạt, Tết năm nay 2020 cả nhà sẽ về quê ăn Tết.

Xuất phát từ Nha Trang ngày 20/1/2020 (26AL) và Thanh Hóa - Nha Trang ngày 27/1/2020 (Mùng 4 Tết), hồi giờ em chưa chạy đường dài QL1A bao giờ, rất mong Anh/Chị chia sẻ kinh nghiệm của mình để cho em học hỏi cũng như có được kinh nghiệm khi có gặp sự cố hoặc gặp XXX. Cảm ơn Anh/Chị nhiều !

SG - GL - Đà Nẵng - SG
Chào các bác,
Tết này (mùng 3) nhà em tính làm tour SG - GL (cửa khẩu bờ y) rồi xuống miền Trung (Đà Nẵng hoặc Quản Trị - cầu Hiền Lương) rồi vòng về NHa Trang - SG.
Dự tính đi (10-13 ngày), như sau:
  • Lộ trình 1: SG - GL - Cửa khẩu bờ Y - rồi xuống Đà Nẵng (tham quan hội an, huế, đà nẵng) - Phú Yên - SG
  • Lộ trình 2: SG - GL - Cẩu khẩu bờ Y - rồi xuống Quảng Trị - Đà Nẵng - Phú Yên - SG
Nhờ các bác tư vấn đường đi & địa điểm vui chơi ạ. Nhà em đi sedan 2 L 2 N ( 6 tuổi 3 tuổi), dự trù đi 10 - 13 ngày.

Tết này đi Tây Bắc!
Tết năm nay về quê zợ tận thành phố Cảng. Tính M2 dzọt từ HP lên Hà Giang & Sapa vài ngày. Không biết lịch trình đi đứng thế nào cho thuận tiện các bác?
Để lượn 2 nơi Hà Giang & Sapa thì nên dành ra mấy ngày?

Hỏi kinh nghiệm đi đường từ Hội An về Đắk Lăk
Các bác cho em hỏi... từ Hội An về Đắklăk nên đi đường nào an toàn nhất ạ... Vì lý do k đặt đc vé nên phải cày cuốc một mình chạy về... Em bắt đầu khởi hành vào 29 tết này. Lần đầu nên cần chuẩn bị những gì.. Mọi ng tư vấn e ít kinh nghiệm đi đường xa vs ạ...

Buôn Ma Thuột - Gia Lai rồi đi đường nào về?
Các bác tư vấn dùm em. Em xuất phát M2 Tết đi Buôn Ma Thuột. Dự ở lại 2 đêm. Sau đó đi Gia Lai (cũng ở lại 2 đêm). Sau đó các bác tư vấn em về Nhà Trang hay ra Qui Nhơn ạ?
Mùng 8 em phải về lại Saigon ạ!

Xin tư vấn hành trình phượt 8 ngày từ HCM - Hội An - HCM!
Mình cần tư vấn lộ trình từ HCM - Hội An - HCM trong 8 ngày ( dừng chân , ăn chơi...)
Khởi hành : 22/01 ( 28 AL )
Hành khách : F1 và 3 trẻ em.

Tết 2020 - Quán ăn trưa có võng ngủ ở Cam Ranh
Tình hình là năm nào em về Tết cũng ghé Cam Ranh ăn trưa và ngủ trưa lấy sức. 3 năm liền rồi mà năm nào cũng phải vật vợ Cam Ranh tìm cả 30mins vẫn ko ra chỗ nào ưng ý.
Đang chuẩn bị cho Tết 2020 nên lên đây hỏi bác nào có thông tin quán ăn trưa ngon và có võng ngủ trưa mát mẻ ở Cam Ranh chia sẽ em với. Em nghĩ đa phần các bác về miền Trung hoặc miền Bắc đều tranh thủ chạy và ra tầm Cam Ranh là ăn trưa và ngủ lấy sức..

Lái xe về quê ăn tết 2020: Sài Gòn - Quy Nhơn - Huế
Em là new bie, mới lựm đc em Vios G 2019 và dự định tết này chạy xe chở vợ con về quê Thừa Thiên Huế ăn tết. Vì là lần đầu tiên chạy đường dài và là tay lái mới nên rất mong quý tiền bối giúp cho em ít lời khuyên khi thực hiện hành trình này an toàn nhất, tiết kiệm nhất.

Hành trình của em gồm 2 ngày:
  • Ngày 1: Saigon - Quy Nhơn
  • Ngày 2: Quy Nhơn - Huế
Trên hành trình đi, có trở ngại gì về cung đường nào, cách lái xe an toàn, và ứng phó với các anh áo vàng như thế nào (bỏ tiền bao nhiêu một lân) các bác tư vấn giúp em với

Chuyển oto SG - HN dịp Tết
Tết này em định xuyên Việt từ HN vào SG từ mùng 2 Tết. Trước Tết khoảng tầm 23 tháng Chạp em định gửi xe oto từ SG ra. Các bác tư vấn giúp em dịch vụ chuyển xe oto SG-HN nào uy tín đảm bảo với ạ. Em xin cảm ơn.

Du lich Tết 2019 Sài Gòn - Mondulkiri
Chào các bác, theo giớ thiệu của người quen Tết này em tính làm chuyến Sai gòn - Mondulkiri ( campuchia). Nhà em dự định đi 3 ngày 2 đêm, và trọ cửa khẩu Hoàng Diệu để xuất cảnh.

Các bác nào đã từng đi cho em xin chút kinh nghiệm về đường đi, chổ ăn nghỉ, vui chơi ... em dự định đi theo lộ trình này, cá bác thấy ổn không ạ.

Đà Lạt đi Mũi Né (Phan Thiết) nên đi cung đường nào?
Chả là Tết em cùng gia đình nhỏ, làm tour đi Đà Lạt rồi xuống Phan Thiết. Đà Lạt thì em cũng đi dăm ba lần nên cũng không có yêu cầu gì thêm, tết nhất cứ túc tắc là tới.

Chỉ là riêng cung đường từ Đà Lạt xuống lại Phan Thiết thì nên đi cung đường nào là ổn thế các bác?

Tết 2020: Nhờ các bác tư vấn cung đường phượt Campuchia mùng 3
Sau chuyến đi Đà Lạt " tập lái" vừa rồi tốt đẹp. Em mạo muội lên kế hoạch mùng 2 hoặc 3 tết sẽ đi Camp:

Hành trình: SG - Cửa khẩu Bình Hiệp - Phnom Penh - Siem Riep - Xa mat - SG

Em đã tham khảo nhiều thread của các bác rồi đã chuẩn bị GP Liên Vận, Bằng lái QT do IDP cấp. Dự định Phnom Penh 1 đêm, Angkor 2 đêm.

Có 1 số vấn đề em quan tâm mong các bác tư vấn giúp:
  • Mùng 2 hoặc 3 tết cửa khẩu binh Hiệp đông không? Chi phí lót tay HQ VN là nhiêu? (Camp 50k/pp , xe 200k)
  • Ở Angkor em chỉ tham quan 1 ngày thôi, ngày còn lại nên về sg luôn hay còn gì tham quan (free nhé)?
E chuẩn bị đầy đủ giấy tờ vì em ghét thói xin cafe lắm. Nếu đã đầy đủ mà bọn họ vẫn xin cafe thi không cho có yên thân không ?

--------0o0--------​

Rủ rê về quê ăn Tết 2020

Tết 2020 - Rủ nhau cùng về Daklak ăn tết sáng ngày 24 âm (18-1 dương)
Khởi hành 24 AL
Em nghỉ sớm nên về quê ăn tết sớm, em về BMT Daklak ngày 24 âm (18-1 dương), cung đường HCM-BMT. Có bác nào cùng về ngày nào không thì ta cùng về cho vui. Em ở Gò Vấp - HCM.

Rủ rê về quê ăn Tết 2020 Sài Gòn - Quy Nhơn
Khởi hành 28 AL
Em là tài mới, tháng 8 vừa rồi có mần 1 em i10 sedan, Tết này muốn làm 1 chuyến về quê Quy Nhơn ăn Tết (cũng không có sung gì nhưng mua vé máy bay cho gia đình 4 người hết tầm 15tr ớn quá).
Nay mạo muội lập topic này rủ rê bác nào có cùng kế hoạch thì đi chung cho vui với lại chỉ dẫn e 1 số thứ vì đi đường xa lần đầu (lần gần nhất đi xa nhất là đi Sài Gòn - Bạc Liêu thôi).
Kế hoạch của em như sau:
4h Sáng 28 Âm Lịch (tức ngày 22/01/2020) đi đến Nha Trang nghỉ ngơi thuê ks ở qua đêm đến sáng đạp về Quy Nhơn luôn.
Em có 1 tài, 3 rơ móoc
Các bác cho em hỏi là nên ngủ nghỉ ở Nha Trang hay đạp ra Phú Yên nghỉ luôn sáng hôm sau tà tà về Quy Nhơn. Thứ hai nữa là con xe cùi của em cần lưu ý những gì khi leo đèo dốc ạ (vì em tài mới chưa có nhiều kinh nghiệm).
Bác nào trùng kế hoạch thì hẹn hò nhau đi có gì tương thân tương ái nhé!

Tết 2020: Hành trình ngày 27AL
Khởi hành 27 AL
Đến hẹn lại lên và ai ai cũng nôn nao ngày về bú mẹ, ý lộn về quê thăm bố mẹ.
Lên là lên em tạo group này để gom góp các bác đi ngày 27AL.
Lộ trình:
Ngày 27AL: Xuất phát 4h/5h: HCM/Đồng Nai/Bình Dương/Vũng Tàu
Nghỉ đêm: Ngã tư Phú Tài hoặc Thị trấn Bình Dương - Phù Mỹ
Ngày 28AL: Xuất phát 6h: Ngã ba Phú Tài/Thị trấn Bình Dương
Kết thúc: Quảng Trị/Quảng Bình (tầm 16 - 19h).

Tìm bạn đồng hành: Về quê Sài Gòn - Quảng bình ăn Tết 24 AL
Khởi hành 24 AL
Rủ rê bạn đồng hành. Có bác nào về quê Bác Giáp ngày 24 tết rủ nhau đi cùng SG-Quảng Bình. QL14 thẳng tiến.
  • Đi sáng sớm 24 AL (4h xuất phát) từ Aeon Tân Phú ---Nghỉ đêm 24 tại Gia lai
  • Ngày 25 Gia Lai - Đà Nẵng
  • Ngày 26 Đà nẵng - Huế (chơi 1 ngày)
  • Ngày 27 Huế - QB
Đó là dự kiến -- Em đi cung đường này mấy năm rùi dễ đi hơn QL1A
Em đi Sedan 1 tài 3 rơ móc.

Tìm bạn đồng hành Sài Gòn - Đà Nẵng xuất hành 27 tết
Khởi hành 27 AL
Mình định 27 tết khởi hành từ Sài Gòn - Đà Nẵng: Mình là tài, vợ và 2 con.
  • Ngày 1 SG - Tuy Hòa: Khởi hành lúc 5h, ăn sáng, trưa dọc đường, tối ngủ đêm tại Tuy Hòa.
  • Ngày 2: Tuy Hoa - Đà Nẵng: Xuất phát lúc 6h30
Do đây là lần đầu mình chạy xe về Đà Nẵng, nên rất mong có bạn đồng hành và mong các bạn tư vấn giúp các địa điểm ăn uống nghỉ ngơi của chuyển đi.

Lập team lái xe từ Sài Gòn ra Hà Nội ăn Tết 2020
Khởi hành 27 AL
Chả là mọi năm toàn đi máy bay, năm nay muốn làm chuyến trải nghiệm tự lái xe từ SG về HN ăn tết, lần đầu tiên em đi xa như vậy. Dự kiến xuất phát từ Tân Bình lúc 21h (ngày 27 âm lịch). Em chạy 1 tài nên rất cần các bác trao đổi và chỉ giáo"

1 - Nên chia quãng đường đi ntn là hợp lý.
2 - Địa điểm ăn ngủ nghỉ dọc đường.
3 - Cần chuẩn bị gì trước khi đi.

Các bác có nhu cầu tìm bạn đồng hành về quê ăn Tết hoặc hỏi về các cung đường dịp Tết Canh Tý 2020, vui lòng gửi link hoặc comment trực tiếp trong bài này để em tổng hợp nhé.

Cám ơn mọi người.

Chúc mọi người có một hành trình Tết thật an toàn và nhiều niềm vui :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
22/3/10
114
121
43
Em Tết này cũng về quê, mà công việc nhiều nên tối muộn 28 em mới về. Em chạy 2 tài.
Thấy các bác đi háo hức quá.

Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Mấy bác cho hỏi từ Miền Tây đi Long Hải : Nếu đi Nguyễn Văn Linh qua cầu Phú Mỹ rồi vào Cao tốc ...thì liệu có bị kẹt xe ngay Cát Lái ko? mấy năm trước đi 1 lần xong sợ luôn...Bây h ko biết sao...
Kế hoach đ sang Thứ7 ngày 18/1 và về Sáng 20/1

Tập Lái
16/3/18
42
30
3
35
E tối 25Al tầm 9-10h xuất phát tại Gò Vấp cung đường SG-ĐNang tài một mình e ạh, bác nào chung ngày chung giờ hú e phát chạy chung cho vui. Số dép e 090.7079.599
Em cũng 25 nhưng tối 2h xuất phát tân uyên bình dương ql1

• Like
Reactions: Sang-Cruzer
Hạng C
18/12/14
755
11.802
93
Quận 11
E tầm 20al xuất phát từ SG - Ninh Bình. Dự kiến vừa đi vừa chơi trong 10 ngày, mùng 3 tết từ NB vào lại SG.

Tập Lái
29/11/19
7
5
0
36
Em đi 24 âm lịch . Sáng tầm 8h đi . Ngủ nha trang. Anh em nào đi cùng ngày cùng giờ hú em với

Tập Lái
8/1/20
14
8
0
34
Chào các bác. Tết em làm chuyến xuyên việt từ Bình Phước - Cao Bằng
Em xuất phát 22 hoặc 24 Âm lịch ( Có thể thay đổi đc )
Em xuất phát Sáng Sớm 21 đi từ Bình Phước. Đi quốc lộ 14.
Em tính tối là em có mặt tại Lăng Cô - Đà Nẵng và nghỉ tối tại đó. Chơi lại Đà Nẵng 1-2 ngày và tiếp tục xuất phát về Cao Bằng
Có ae nào xuất phát cùng ngày và đi chung đường với em không? Ae hú hí nhau phát cho vui
Em đi Mazda 3 và số dép em là 0888884006 ( Zalo và FB luôn )

• Like
Reactions: Mạc Quân Bùi