Hạng D
21/10/10
1.202
3.969
113
Chào các bác,
Em tham gia OS cũng được 1 thời gian, thấy rất nhiều bác tạo topic hỏi những vấn đề như mua xe gì với 100tr, 200tr, 300tr, etc. Rồi các bác lại nhận được tư vấn là nên cố 1 tí sẽ có được xe tốt hơn.
Vậy nên em đặt ngược lại câu hỏi:
Nếu lần đầu mua xe, chúng ta nên mua xe ở tầm tiền nào là kinh tế nhất mà vẫn thoả mãn các nhu cầu tối thiểu về đi lại trong TP và thỉnh thoảng đi xa, chạy vài năm sẽ đổi chiếc khác tốt hơn?
Bác nào nhiều tiền thì k cần suy nghĩ về cái này, nhưng em nghĩ các bác có ngân sách tầm < 500tr sẽ quan tâm, với lại chúng ta còn cần vốn cho ~ việc khác chứ k chỉ mua xe.
Các nhu cầu theo em là tối thiểu để phục vụ mình:
- Thích hợp đi làm hằng ngày
- Thỉnh thoảng đi xa như VT, PT
- Ít hao xăng và hỏng vặt
- Rẻ, bền
Mời các bác cho ý kiến.

Hạng D
5/5/07
1.358
15.146
113
Còn tùy vào túi tiền của bác, nói chung có nhà cửa ngon rồi thì cứ mua cái xe ngon ngon mà đi. Để lại một phần gửi bank lấy lãi đổ xăng

Hạng D
21/10/10
1.202
3.969
113
Vậy em mới đưa vấn đề ra để thảo luận chứ.
Mua xe sang thì em k dám mơ, còn xe tầm trung đổ lại thì vẫn có khả năng. Nhưng tính em chỉ thích bỏ số tiền sao cho kinh tế nhất thôi, phần còn lại, em để việc khác sinh lãi hơn. Có lẽ tuổi em chưa phải lúc nghĩ đến việc hưởng thụ. :cool:
Nên giữa Civic và Matiz thì em lại thiên về Matiz cùi, phần dư em đem đi kinh doanh vài năm đổi sang BMW chạy :D
Tất nhiên nếu bác nào có nhu cầu tiếp khách nữa thì sẽ khác.
Em vote cho lựa chọn 250-300tr

Hạng B2
10/11/11
245
2
0
38
em thì không biết ngân sách của pác dành cho việc mua xe là bao nhiêu , em có ý kiến đóng góp thế này , để phục vụ cho nhu cầu tối thiểu như pác nói mình có thể chọn một em minicar dòng xe morning được đấy pác , đang hút hàng và giá trị khi bán lại khá cao . theo em được biết một em morning đời 2009 , AT xe CKD giờ giá củng tầm 300tr ,xe 5 chổ tuy hơi nhỏ ,dung tích xi lanh chỉ 1.1cm3 nên đi lại rất tiết kiệm , giá xe mới là AT là 373tr còn MT là 349tr đã VAT , đi lại trong thành phố rất linh hoạt , đi tỉnh củng tốt ạ .còn nếu ngân sách cao hơn thì có nhiều sự lựa chọn rồi .

Hạng C
8/7/11
700
143
43
Q7
Với đường VN hiện nay, mình khuyên bác nên mua xe gầm cao SUV mà chạy.

Hạng B1
8/10/11
69
0
6
Theo em với điều kiện mà cụ chủ thớt đưa ra có lẽ dòng xe Hàn là đáp ứng được , Giá thành phải chăng, ít xăng, đi ba bốn năm đổi thì quá ok . Nếu bạn thích dòng gia đình thì Kia morning là đẹp .... nhưng lại phục vụ công việc thì chọn sedan là hợp lí nhất . Em vote cho Lacetti . Cụ chủ thớt suy nghĩ đi

Hạng B1
13/11/10
75
2
8
em cung dang lan tang nhu bac chu thot, em thi thich mau ma cua matiz hon(vi nhi no dep so voi xe cung gia ) nhung khong biet mua em no ve co su dung lau dai duoc khong nhi, em cung ga lam may bac no

Hạng B2
11/5/10
344
165
43
50
Bàn mãi cũng chẳng giải quyết được gì, Tuỳ theo khả năng tài chính và sở thích thì múc thôi lăng tăn làm gì

Hạng D
13/11/11
2.241
725
113
Sài Gòn
mỗi người 1 ý thích. mình thích em nào thì tìm hiểu về em nó. thông tin trên mạng cũng nhiều, chịu khó tìm sẽ thấy thôi. chúc ACE cưới được V2 như ý!