Hạng B2
3/8/16
425
791
93
Em thì in hẳn dòng chữ HÃY THẮT DÂY AN TOÀN dán lên tap lô chỗ ghế phụ, dán lên trần xe hàng 2 - hàng 3, dán thêm chỗ cửa sổ lên xuống.
Trước khi cho xe chạy thì em cũng liếc qua coi ai chưa thắt dây an toàn thì em nói là xe chưa thể chạy được vì có cảm biến báo có người chưa thắt dây an toàn :D

Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Về vấn đề này thì em gặp rất nhiều trường hợp người khác ghét, à mà không, phải gọi là CỰC KỲ KHÔNG ƯA CÁI DÂY AN TOÀN NÀY.

Thôi, em kể chuyện của chính em trước đã. Thời em còn đi con Morning thì em thường xuyên không thắt dây an toàn (DAT), vì lúc đó nhận thức của em còn kém lắm, chỉ thắt dây kiểu đối phó khi gặp mấy anh CSGT từ xa mà không nghĩ gì đến mạng sống của mình. Sau này em đổi xe mua con Optima thì cứ bắt đầu chạy lên tốc độ 20km/h mà không thắt DAT thì nó cứ phát ra âm thanh cảnh báo "ton.. ton.. ton..." hoài cho đến khi nào thắt DAT thì thôi (chỉ cảnh báo duy nhất ghế lái). Nhờ vậy mà riết thành thói quen, cứ lên xe là em thắt DAT. Và em cũng tìm hiểu nhiều thông tin về an toàn ô tô nên biết quý trọng mạng sống của mình khi tham gia giao thông.

Em có tiếp xúc với nhiều loại xe (xe con, xe tải, xe khách) và thường thấy DAT ở ghế tài luôn ghim sẵn dù xe đó có phát ra âm thanh cảnh báo thắt DAT hay không. Lí do các tài xế thường ghim DAT sẵn như vậy là để cho tiện khi thắt DAT (chỉ cần dùng tay kéo phần thắt chéo từ sau lưng ra trước là xong) và phần dây thắt bụng sẽ không chèn qua bụng gây khó chịu (đối với người bụng bự). Điều này rất nguy hiểm vì DAT sẽ không phát huy hết tác dụng khi xảy ra tai nạn. Chưa kể sau vài năm cứ ghim sẵn DAT như vậy thì DAT sẽ bị giãn và không còn đàn hồi được nữa (hư DAT).

Nhiều người khi đi chung xe với em, em nhắc nhở thắt DAT thì không chịu thắt kiểu như "thắt chi cho phiền phức" và chắc chắn họ nghĩ ngồi trong xe hơi là an toàn rồi cần gì phải thắt DAT. Cũng có nhiều người có ý thức thì khi lên xe em thì tự thắt DAT hoặc em nhắc nhở là thắt DAT ngay, nhưng đó là đối với ghế trước, còn hàng ghế sau thì hầu như cực kỳ hiếm người thắt DAT, cho nên cái DAT hàng ghế sau xe em nó mới tinh luôn. Em ra đường để ý thì hầu như 99% những người ngồi hàng ghế sau không bao giờ thắt DAT.

Ý thức của người Việt mình còn rất kém trong mọi chuyện, chuyện ý thức khi tham gia giao thông thì quá tệ cho nên mới dẫn đến nhiều vụ tai nạn giao thông đau lòng. Nhiều người xem thường sự quan trọng của DAT nên lên xe không bao giờ thắt DAT và luôn mang tâm lí đối phó với CSGT vì sợ bị phạt tiền, cứ thấy CSGT từ xa là cuống cuồng thắt DAT vào, khi qua khỏi trạm của CSGT thì ngay lập tức tháo DAT ra.

Em có hỏi nhiều người "không thắt DAT thì lỡ không may xảy ra tai nạn thì rất nguy hiểm đến tính mạng, không sợ sao?" và câu trả lời em nhận được là "Ui.. không có sao đâu, đeo vào phiền phức". Em ngao ngán quá...

P/S: Có một lần em đi cùng đối tác người Malaysia ra sân bay đón người thân từ Malay qua. Cái cậu từ Malay qua này còn khá trẻ, khoảng 25 tuổi, khi lên xe ngồi ở hàng ghế sau và điều làm em bất ngờ nhất là khi vừa ngồi lên ghế thì cậu ấy liền thắt DAT. Em liền nghĩ "mày là người đầu tiên sử dụng cái DAT ở hàng ghế sau xe tao sau 5 năm tao lái con xe này đấy!!!" :cool::cool::cool:

Hạng C
2/11/08
709
447
63
Xe mình ngồi ghế nào mà ko thắt dây thì cũng đều kêu điếc tai nên không cần nhắc :))

• Like
Reactions: De Red
Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Nhiều người lái xe quen rồi nên lên xe khác họ tự thắt dây AT chứ ko cần phải nhắc, hoặc đi xe nhiều nên họ ý thức được, ko thắt thì nhắc hoặc xe báo âm thanh. Chứ ít khi em bảo người ngồi hàng ghế thứ 2 hoặc sau nữa thắt lắm các Bác à.

• Like
Reactions: De Red