Có nên chạy bằng Cruise Control thường xuyên?

• Total voters
    60
Hạng B2
14/11/18
159
59
48
35
Nói chung cc làm cho con người ta lười nhác hơn . chứ lái xe stđ chỉ cần ga , phanh và chú ý lái xe thì nó quá nhàn rồi. Đôi khi còn cc làm cho chúng ta sẽ bị động nhiều tình huống. Nói chung là ý kiến cá nhân của e

Tập Lái
1/1/19
3
1
3
41
Khi đã bật CC rồi thì có đạp chân ga xe nó cũng không phản ứng gì hết nên đạp lộn cũng không làm tăng ga.
Ngoài ra, có thể sử dụng cc để vượt xe khác mà không bị quá tốc độ quy định. Đi Đà Lạt- QL20 và QL14 tôi hay dùng chức năng này.
Khi dùng Cc. Đạo chân ga vẫn tăng tốc nhé! Thả chân ga ra nó sẽ giảm dẫn về tốc dpdoj set trc lúc đạp ga!

Hạng B2
8/8/06
192
143
43
Tp.HCM
Em bổ sung thêm nhé. Xe em số sàn dùng cc thì ngoài đạp phanh, ấn cancel thì đạp côn cũng tạm ngắt chức năng cc.

Hạng B2
14/11/18
159
59
48
35
Mình thấy CC chỉ có lợi chứ không có hại. Có điều với điều kiện giao thông và lượng phương tiện ở VN thì không để được lâu.

Lợi:
  1. Set tốc độ cụ thể rồi thả lỏng chân cho thoải mái. Dù đôi khi chỉ là 1 vài phút.
  2. Cancel khi gặp chướng ngại vật và dễ dàng trở lại CC.
==> Dùng CC rồi thì lại mong muốn nâng cấp Adaptive CC & Keep Lane. Đi đường xa nhàn vô cùng.
Nhàn quá làm gì gọi là lái xe nữa :p

Tập Lái
1/1/19
3
1
3
41
Mình đi mazda6 2.5. Kết hợp Cc và số tay trên volang. Tăng tốc và giảm tốc nhanh chậm đều như chân ga đc các Bâc ạ. Nhưng phải thật quen mới chạy
Chứ ko nguy hiểm lắm!
VÍ DỤ: Đang chạy 80km/h dùg CC. Đến ngã tư chỉ cần chạm nhẹ chân phanh --->Cc tắt---> tốc độ xe giảm dần ( chân để vị trí chân phanh)---> quan sát--->> nếu cần thì phan giảm tốc/ ko thì thôi---> thấy ok thì ấn nút ReS---> xe nó tự tăng tốc lên 80km/h như cũ. ( chỗ này nếu muốn tăng tốc nhanh---> ấn kết hợp nút giảm số tay 2 số---> xe tăng tốc nhah hơn.) ( lúc tăg tốc thì chân lại chn sang chân ga như đag đạp ga tăg tốc)
Nói chung đi nhiều nó quen. Mà tay chân rất thoải mái.
Tôi đi xe sử dụng CC trên 80% thời gian. Chỉ khi đi dưới 30km/h mới ko dùg CC. (Xe mazda dùg Cc khi đi tốc độ trên 25km/h)
Chia sẽ kih nghiệm cá nhân với mọi ng!

Hạng D
17/12/17
1.218
30.212
113
Ôi phát hiện này ngang ngửa vụ viber nghe gọi được!! :D
Đùa thôi chứ xài mấy đoạn khu dân cư tránh quá tôc thì ổn, còn lại thôi cứ đạp ga cho nó sướng...

Hạng C
9/9/16
522
393
78
Nói chung cc làm cho con người ta lười nhác hơn . chứ lái xe stđ chỉ cần ga , phanh và chú ý lái xe thì nó quá nhàn rồi. Đôi khi còn cc làm cho chúng ta sẽ bị động nhiều tình huống. Nói chung là ý kiến cá nhân của e
Đi đường dài mà k có CC mỏi gói chân kinh hoàng. CC có tác dụng hữu hiệu trong trường hợp này. dù chỉ là 1 phút

Hạng D
14/8/16
1.871
2.265
113
39
KHỔ!
HÃNG NÀO KHÔNG GẮN CỬA SỔ TRỜI THÌ CHƯỞI NHÓC NHOI, NÓI TÙM LUM CÁI ƯU ĐIỂM CỦA CỬA SỔ TRỜI! ĐẾN KHI CÓ CỬA SỔ TRỜI THÌ KÊU NÓNG!
xe không có cuisecontrol thì chê ổng chê eo, đến khi có thì cũng không xài mấy!
mấy bác toàn ước mơ mấy cái chả bao giờ dùng đến! Chỉ tội làm tăng giá xe!
nói thật xe chạy đạp chân ga? Chân phanh dễ làm chủ tốc độ và chiếc xe hơn cc.
(p/s sẽ có bác nào nhảy vào nói tới dùng thường xuyên, tiện, tiết kiệm nhiên liệu,... ba la ba la nè)
đường xa Việt Nam và tài xế Việt Nam - giỏi xào chẻ, lấn len nhất thế giới thì cc có mà potay hết!
Tiện nhắn mấy bác tài xế hay xào chẻ điều này:
Kính thưa mấy bác tài xế thích xào chẻ hay thích lấn len, chạy vào đường khẩn cấp, mấy bác cứ nghĩ rằng làm như vậy sẽ tiết kiệm thời gian và chi phí nhiêu liệu chi bác! Nhưng xin thưa người khác họ cũng biết điều này, bác chỉ nghĩ đến quyền lợi của bác mà không cần quan tâm đến quyền lợi và tánh mạng của người khác! Bác cứ thử nghĩ ai cũng nghĩ và xào chẻ như vậy thì chuyện gì sẽ xảy ra!!!!
nâng cao ý thức xếp hàng và trật tự khi lái xe nhé mấy bác thích xào chẻ!