Hạng D
14/6/09
2.580
2.964
113
Điều đầu tiên mà em muốn nói đến đó là văn hoá đón xe.
Điều thứ hai em muốn chia sẻ đó là thói quen đi bộ.
Việc đầu tiên lên xe thì thường là tài xế sẽ chào em, sau đó em chào lại và bảo con gái em làm điều tương tự. Câu chào đơn giản thôi nhưng chắc chắn sẽ giúp cả 2 phía đều vui vẻ với nhau và cũng dễ dàng trò chuyện trong chuyến đi. Và khi kết thúc thì nhớ cảm ơn.
Có một điều nho nhỏ nữa mà nhiều bậc cha mẹ có con nhỏ nên để ý là khi cho bé lên xe thì dặn bé giữ gìn vệ sinh và bảo vệ nội thất của xe.
1. Đúng... không chỉ taxi cả grab cả uber... em đều nhắc người nhà qua đúng bên hướng định đi để đón. Gặp cảnh này ở NKKN rất nhiều (toàn đón bên trái)
2. Đúng nốt, em qua bên nước ngoài đi bộ 1-2km là thường, nhiều người hẻm bé tẹo mà cứ bắt tài xế ủi vào
3. Cái này thuộc văn hóa giáo dục, em luôn bắt con em nói xin chào & cảm ơn (cái văn hóa này ở VN ít lắm)
4. Đúng nốt....

• Like
Reactions: volvo960
Tập Lái
25/6/14
45
11
8
52
vợ em có lần con nhỏ, tay xách bưng bê nhưng tài xế nhất quyết dừng ngoài đường mặc dù hẻm nhà em xe hơi ra vào được, nói chung là nản thái độ của nhiều tài xế
tuy nhiên những điều bác nói trên đúng, người việt nên cải thiện những thói quen đó.

Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Mấy đứa thực sự cần đọc cái này tụi nó ko có vào đây đọc đâu bác.
Mà có đọc đi nữa, cũng chẳng làm...
Nói chung anh em ta đọc cho vui thế thôi
Đọc và chia sẻ nhé bác. Từ từ nó sẽ lan truyền ra.

Hạng D
8/10/11
3.066
5.958
133
Không phải gì đâu ý là muốn xe tới ngay nhà cho sang chảnh xíu thôi e đã từng vài lần hẽm thì nhỏ xíu mà cứ phải bắt mình vào tới nơi có hôm book xe nhà trong hẽm cach mặt tiền đường 3.2 vài căn mà phải kêu vào tận trong đễ chở đi sanh nhật. Nhưng cũng có nhiều khach lịch sự nhà trong hẽm nhưng nói trước chở ông bà cụ đi bệnh viện... Thôi thì mình cũng ráng vào, với cũng có nhiều khach nhờ chở đi bệnh viện như kiểu đi cấp cứu hối khúc cho nhanh thật sự mình không quen với kiểu cách chạy ẩu.
Mệt mõi xóa app luôn rồi. :D

Chỉnh sửa cuối:
9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Có một lỗi của người Việt Nam mình mà em nghĩ cũng chỉ một bộ phận nhỏ thôi:
Đã bỏ tiền ra thì phải được phục vụ tận răng, lên xe rồi thì ông đây thích làm gì thì làm. Em đã chứng kiến có thằng ku kia lên xe, nó dành bằng được ngồi ghế phụ tài. Đi được khoảng vài km thì bắt đầu rút thuốc ra hút, tài xế nhắc thế nào nó cũng phải bắn đến hơi cuối cùng mới chịu thôi. Sau một hồi rít thuốc thì em nhỏ bắt đầu gác cả hai chân lên bản taplo, vừa gác vừa huýt sáo rất yêu đời. Tiếp đó là quay lại hàng ghế sau nói với hành khách hàng thứ 2( em gái hay người yêu k biết) lấy bim bim và đủ các thứ khác ra ăn, uống cứ như là nó chưa được ăn bao giờ không bằng. Mà ăn xong thì có phải là xong đâu, vụn bánh rồi vỏ cam quýt vương vãi đầy ra đấy, nó cũng chả thèm dọn. Bác tài nhắc miết mỏi mồm rồi cũng im luôn cho qua. Nhìn cái cảnh đó em ngứa tay và ngứa mắt kinh, muốn tóm cổ thằng cu cho mấy bạt tai. Nhưng lần đó em đi nhờ xe với cả gia đình nó, nên không dám động chạm gì nó. Đã vậy xuống xe nó còn làm câu: "Xài cho đáng tiền bỏ ra."
Em thấy một bộ phận thanh niên ở lứa tuổi choai choai có ý nghĩ giống thanh niên ở trên, làm như đồng tiền mình bỏ ra là to lắm không bằng ý.

Hạng B2
5/10/15
290
593
93
Cái này nói rộng ra là tư duy tiện lợi bản thân. Cái gì có lợi cho mình thì làm, bất chấp luật lệ, phải trái, đúng sai. Mà cái này bắt nguồn từ tư duy xe máy: dễ luồn lách, tiện lợi. Chứng nào cấm được xe máy thì ý thức dân tộc này mới khá lên được. Xe máy chạy rất hổ báo, nhưng bác nào có oto mà xuống đi xe máy thì chạy rất điềm đạm, an toàn.

• Like
Reactions: volvo960
Hạng B2
18/5/16
223
271
63
42
- Bài viết cũng ko có gì mới, vẫn là ý thức một số người dân tham gia giao thông...
- Nhưng tôi góp ý cho chủ thớt về cách viết bài thực sự chưa ổn...
+ Điểm 1: "Điều đầu tiên mà em muốn nói đến đó là văn hoá đón xe. Khi đặt xe uber, Grab hay taxi, nhiều người cứ ở lì trong nhà, mặc cho tài xế chờ..vv.."
--> Bác lên ra đường gặp các bác tài uber, Grab hay taxi hỏi trực tiếp và thống kê lại các câu trả lời kiểm nghiệm lại xem có đúng hay ko?? số đó nhiều hay ít bác phải đưa ra được con số cụ thể...
+ Điểm 2: "em muốn chia sẻ đó là thói quen đi bộ. Em không quơ đũa cả nắm nhưng em thấy số đông người Việt lười đi bộ. Có thể các bác đổ lỗi cho vỉa hè đã bị chặn hết hay thời tiết quá nóng"
--> Bác lên hỏi những người đi bộ lý do tại sao họ lại lười đi bộ, do thói quen, hay do môi trường...Thực sự họ có lười hay ko??.
P/S: Bài viết không có thực tế, không có số liệu... Chỉ mang tính chất suy đoán lý thuyết xuông cá nhân, thì làm sao có chất đây...
Trên chỉ là một số ý kiến nhỏ giúp chủ thớt hoàn thiện hơn....

• Like
Reactions: mazda6. and ThinhLe
Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
- Bài viết cũng ko có gì mới, vẫn là ý thức một số người dân tham gia giao thông...
- Nhưng tôi góp ý cho chủ thớt về cách viết bài thực sự chưa ổn...
+ Điểm 1: "Điều đầu tiên mà em muốn nói đến đó là văn hoá đón xe. Khi đặt xe uber, Grab hay taxi, nhiều người cứ ở lì trong nhà, mặc cho tài xế chờ..vv.."
--> Bác lên ra đường gặp các bác tài uber, Grab hay taxi hỏi trực tiếp và thống kê lại các câu trả lời kiểm nghiệm lại xem có đúng hay ko?? số đó nhiều hay ít bác phải đưa ra được con số cụ thể...
+ Điểm 2: "em muốn chia sẻ đó là thói quen đi bộ. Em không quơ đũa cả nắm nhưng em thấy số đông người Việt lười đi bộ. Có thể các bác đổ lỗi cho vỉa hè đã bị chặn hết hay thời tiết quá nóng"
--> Bác lên hỏi những người đi bộ lý do tại sao họ lại lười đi bộ, do thói quen, hay do môi trường...Thực sự họ có lười hay ko??.
P/S: Bài viết không có thực tế, không có số liệu... Chỉ mang tính chất suy đoán lý thuyết xuông cá nhân, thì làm sao có chất đây...
Trên chỉ là một số ý kiến nhỏ giúp chủ thớt hoàn thiện hơn....
Em từng chạy xe nhiều, chạy cả đám cưới. Bác đòi số liệu thì đúng là em không có thật. Và em nói rõ là đây là ý kiến cá nhân thôi. Nếu bác không đồng ý cũng không sao. Còn với những thứ thế này thì rất khó có cái gọi là hoàn thiện.

• Like
Reactions: CruzeLS