Hỏi/Đáp Kỹ Thuật thay rotuyn lái

Hạng B2
12/2/07
379
3
18
bác sĩ cho hỏi :
khi xe dừng tại chỗ, lấy tay lắc ngang bánh trước thấy có độ rơ tương đối, theo kinh nghiệm có lẽ rotuyn lái đã đến thời kì phải thay, nhưng không biết rơ cái ngoài hay trong hay có lẽ phải thay cả cây ?: và khi thay thì có phải hạ cả thước lái xuống không ? mong bác sĩ cho í kiến . thanks !

Hạng B2
12/2/07
379
3
18
đợi mãi không được bác sĩ os tư vấn đành đưa em nó vào bệnh viện địa phương điều trị , sau khi thay 2 rotuyn lái phía trong xong thì xe cứ bị đâm sang 1 bên dù cho thợ căng dây điều chỉnh cả chục lần( cũng thợ này mấy lần trước thay cho bạn em chỉ cần căn chỉnh 1 phát ok ) chỗ em không có máy để căn chỉnh.
vậy bs cho em hỏi có phương pháp nào khác để chữa bệnh này không? hay bị đâm lái còn có nguyên do nào khác ?!

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Bác cần nói rõ xe bác là xe gì thì em dễ tư vấn hơn bác ạ. Việc chỉnh lái đôi khi đòi hỏi kiến thức căn bản hơn là máy móc hiện đại bác ạ, thực tế là có rất nhiều xe sau khi chỉnh bằng hệ thống điện tử- hồng ngọai xong lái vẫn đâm rất nặng, lý do đơn giản là hư hỏng nằm ở chỗ khác cơ...!:)

Hạng B2
12/2/07
379
3
18
chào bác auto, xe em corolla 97, hôm qua em thay 2 rotuyn lái phía trong, 2 cục su cánh gà ( thay su hướng lên gầm, không thay cục nằm ngang ) thay 1 su chụp láp trong và 1 su chụp rotuyn lái. làm xong chạy thử buông tay lái xe cứ đâm về bên phụ, thợ căng dây hai bên lốp trước và sau lấy mặt bằng để chỉnh rotuyn mãi mà vẫn bị đâm. vậy xin í kiến bác, em cảm ơn....
( trước hôm làm xe chạy vẫn ổn không bao giờ bị đâm như vậy bác à )

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Việc căng dây để chỉnh rutin là để đảm bảo bánh ngay với vô lăng thôi bác ạ, việc đó làm sao có thể chỉnh độ chụm lái được hả bác. Quên cặp bánh sau đi, bác bảo thợ chỉnh chụm cho bác tầm 3mm với cặp bánh trước xem sao, em nghĩ là sẽ ổn ngay thôi.

Hạng B2
12/2/07
379
3
18
cám ơn bác auto đã nhanh chóng cho thuốc, mai em sẽ nói thợ làm theo í bác.
chúc bác và gia đình có những ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ, hạnh phúc.....