Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay trục cam

Hạng C
22/7/04
965
20
18
48
:mad:[8|]

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Thay trục cam

Cơ bản là có thể bộ bạc cam nằm ngay trên nắp Culass, nếu hỏng nặng thì không phục hồi được như như mới đâu! Tức là NSX dùng ngay chất liệu Nhôm của vỏ Culass để gia công thành bạc cam (phần dưới!) và ghép với 1 nắp bạc trên để thành trọn bộ gối đỡ trục Cam. Tùy theo cấu tạo, có thể ta sẽ chế được "miểng Cam" (dùng bộ "miểng" tức bạc lót làm Bạc!) là "tuyệt vời" luôn, có khi còn ngon hơn Gin nữa; Cũng có khi không chế được thì muốn êm đành phải thay cả nắp Culass thôi...![&:] Chứ Cốt mới mà bạc bèo quá thì cũng "bó tay!"...!:mad:
Còn về bộ Cò ( em nhớ không nhầm thì Racer không có dàn Cò đâu bác ạ, nó dùng bộ Đệm đẩy trực tiếp thì phải!) thì bác chỉ cần xem kỹ khi tháo ra là các bề mặt ma sát có bị cháy xước hay mòn lõm hay không thôi! Nếu có thì ta gia công lại ( mài!) là OK thôi mà !:)
Chúc bác mau có xe Êm để "Xiên Diệc" nhá...!:D

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

ủa sao thay trục cam lại phải "đi" với cạo khói, rà xú pắp, roăng cu lát, xéc măng... hả bác. thiết nghĩ nếu thay trục cam mà thay luôn dàn cò (nếu xe bác dùng cò) thì còn có lý vì mặt cò đã mòn đều với nướu cam cũ rồi nay thay cam mới nó sẽ không chịu tì vai áp má nữa gây tiếng động khi chạy ra len ti. cam đâu có ảnh hưởng trực tiếp đến xú pắp

tôi nghĩ bác chỉ cần làm vậy nếu thay nguyên cái nắp qui lát thui

xin lỗi vì dám múa ống chính qua mặt bác sĩ nhé[8D]

Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội

bác à xe của bác là xe gì dậy ,tui nghĩ khói đen có thể là do tắc chế ,xe của bác nếu là Camry thì có 2 cam và kết cấu theo kiểu con đội ,khi chỉnh fải căn ,nếu là Accord thì là kiểu Cò mổ ,dễ chỉnh và 0 fải có con đội, tui nghĩ có thể là xe của bác bị tụt hơi ,cũng co thể là bị séc măng vì xe có khói đen và ăn dầu ,bác thử KT hơi xem, con gioăng qui lát khi lắp 0 được dán keo ,tui đọc hdsd là như thế ,và xe tui cũng làm rùi chúc bác sửa được xe ,nếu bác thay hơi thi fải thay ca trục cơ ,nếu đã fải làm đên như thế hì tui nghĩ tốt nhất là bác ra chợ trời(nếu ở ngoài bắc) ,còn trong nam tui 0 bít ,bê luôn cái máy 3S của Camry 2.0 ,hay F22A4 của accord ,vào thay rui hàn cẳt lại số máy thế là xong mà tốt

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Mấy tay LÁI XE trong O.S thì có khác với mấy tay trong CQ bác, họ nói vầy nè...!:D
Trích đoạn: qha_vn
ủa sao thay trục cam lại phải "đi" với cạo khói, rà xú pắp, roăng cu lát, xéc măng... hả bác. thiết nghĩ nếu thay trục cam mà thay luôn dàn cò (nếu xe bác dùng cò) thì còn có lý vì mặt cò đã mòn đều với nướu cam cũ rồi nay thay cam mới nó sẽ không chịu tì vai áp má nữa gây tiếng động khi chạy ra len ti. cam đâu có ảnh hưởng trực tiếp đến xú pắp

tôi nghĩ bác chỉ cần làm vậy nếu thay nguyên cái nắp qui lát thui
Đúng sai thì tùy bác định liệu, hê hê hê....!;)

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: polar bear

Bác sĩ ơi, tư vấn tiếp cho với.
Mấy tay lái xe trong CQ nói là vì trục cam nằm trong nắp qui lát nên thay trục cam thì phải cạo khói, rà supáp, thay roăng qui lát ---> nên phải thay xép măng luôn chứ không là nó ăn dầu... Nói vậy có đúng không?
Xe Gấu đang chạy ngon ơ (không hao nhớt tý nào), đang "lợn lành thành lợn qùe" thì chán lắm.
Bác sĩ chỉ giáo cho ít đường dùm.

Chắc anh em lái xe Cơ quan có nhầm lãn tí chút Bác Gấu ơi ! Chư ai lại bắt buộc thay giày sau khi hớt tóc bao giờ
Thay trục cam

Tặng anh em lái xe có quan tấm hình , chứng minh là Join Culass và xec măng vô tội trong vụ thay trục Cam mà Bác

Thay trục cam

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: polar bear
Tôi hỏi về racer mà bác sĩ lại trả lời cho gã Chim xanh, Thế là thế lào??[8|][8|]
Bác nói về trường hợp của tôi rõ tý nào.
Em trả lời bác đó mà ;), chẳng qua là thấy Giáo Làng xuất sắc quá nên mượn lời thôi....!:D