Hạng B2
30/9/10
359
19
28
Re:Thông số kỹ thuật của Fiesta tại Việt Nam

tuando nói:
Em nghĩ One Ford có nghĩa là Fiesta ở VN cùng thế hệ với Fiesta ở Mẽo và EU, <span style=""color: #0000ff;"">khác với cái Vios (đố các bác tìm thấy cái Vios bán ở Mỹ hay EU nhé) :D </span>

Bác Tuando thắt nút bây giờ lo gỡ nút phỏng? :D

Ở cái điểm xanh xanh, em có chút ý kiến. Vios nó có bán ở thị trường Mẽo và Úc dưới cái nhãn khác.
[link]http://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_Belta[/link]
Còn chuyện tại Châu Âu, dân Châu Âu nó cũng bảo thủ lắm, cái gì nó xài được thì nó xài hòai, bên cạnh các đại gia Mec, Bim, VW thì Toy ko chen chân được dù là nhãn Lexus chứ đừng nói đến nhãn Toyota. Đó là câu chuyện thị trường, chứ ko phải câu chuyện chất lượng hay One hay Two bác ạh.  Cũng như tại VN, Ford cố gắng lắm nhưng ko thể nào cạnh tranh nổi với Toy và thực tế là Ford vẫn đang loay hoay tìm đường.

Hạng D
17/4/06
1.429
15
38
55

em ủng hộ One Ford ở VN, ít ra là càng có nhiều mẫu xe Ford (trên thế giới) xuất hiện ở VN càng tốt, chứ nhìn đi nhìn lại, Ford có quá ít mẫu.
em hiểu One Ford có nghĩa là Ford ra mẫu xe nào thì trên toàn thế giới sẽ dùng chung mẫu (tên sản phẩm) đó, chứ không chơi màn "tắc kè bông" nũa (đổi tên sản phẩm cho mỗi thị trường riêng biệt, nhằm làm mù mắt "thượng đế", để họ chả biết đường đâu mà lần).

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48

@Viet: em nghĩ One Ford có nghĩa là xe được thiết kế cho toàn cầu, không giống như Toy ví dụ Innova là dòng xe Châu Á ko có bán tại Bắc Mỹ hoặc Toy Serena là dòng xe bán ở Bắc Mỹ ko bán ở Châu  hay Châu Á. Còn option có thể thay đổi theo từng thị trường để cho phù hợp vì ko có thị trường nào giống nhau, ở Châu Âu đường cao tốc có tốc độ cao nên cần nhiều túi khí, nhưng ở VN tốc độ tối đa là 80km/h hầu hết các cung đường là 50km/h vậy thì túi khí ko cần thiết lắm chỉ cần seat bell là đủ. Mỗi người một nhu cầu không nên lấy nhu cầu của mình áp đặt thành tiêu chuẩn chung. Ai phù hợp với xe nào thì mua xe đó, ko có chiếc xe cho tất cả mọi người đâu. Vài lời chia sẽ cùng bác.
Em là không có bênh Ford VN đâu nhé bác, em là chúa ghét thằng này, nhưng em mua xe của nó vì xe nó phù hợp với em.

Hạng D
11/5/04
1.183
17
38
47
Vietnam

Vâng, em thật sự chưa có cảm tình với Ford lắm nhưng cũng mua chiếc Focus vì nó phù hợp với em tại thời điểm này. Nói gì thì nói, Ford Việt Nam vẫn bán xe với cái giá ít khó chịu nhất tại VN tính đến thời điểm này. Nếu cứ như TOYOTA và HONDA (bán CRV hơn cả tỷ bạc) thì có lẽ em không tài nào mua nổi dù là có tiền.

Hạng B2
30/9/10
359
19
28

4BVN nói:
@Viet: em nghĩ One Ford có nghĩa là xe được thiết kế cho toàn cầu, không giống như Toy ví dụ Innova là dòng xe Châu Á ko có bán tại Bắc Mỹ hoặc Toy Serena là dòng xe bán ở Bắc Mỹ ko bán ở Châu  hay Châu Á. Còn option có thể thay đổi theo từng thị trường để cho phù hợp vì ko có thị trường nào giống nhau, ở Châu Âu đường cao tốc có tốc độ cao nên cần nhiều túi khí, nhưng ở VN tốc độ tối đa là 80km/h hầu hết các cung đường là 50km/h vậy thì túi khí ko cần thiết lắm chỉ cần seat bell là đủ. Mỗi người một nhu cầu không nên lấy nhu cầu của mình áp đặt thành tiêu chuẩn chung. Ai phù hợp với xe nào thì mua xe đó, ko có chiếc xe cho tất cả mọi người đâu. Vài lời chia sẽ cùng bác.
Em là không có bênh Ford VN đâu nhé bác, em là chúa ghét thằng này, nhưng em mua xe của nó vì xe nó phù hợp với em.

Nếu bác nói One Ford chỉ có nghĩa là xe được thiết kế cho tòan cầu thì thật chưa đúng. Các bác bàn rôm rả về OneFord, vậy One Ford có nghĩa là gì vậy?

Hạng B2
29/10/10
177
0
16
49

khả năng mua xe phù hợp với nhu cầu, một phần thông tin từ đây. vậy tôi rất đánh giá cao bài đi sâu về kỹ thuật.

Hạng C
14/2/09
789
6
18
48

Việt nói:
4BVN nói:

Nếu bác nói One Ford chỉ có nghĩa là xe được thiết kế cho tòan cầu thì thật chưa đúng. Các bác bàn rôm rả về OneFord, vậy One Ford có nghĩa là gì vậy?
Chào bác, nếu bác đang phân vân không biết mua xe nào thì mình nên đi vào thực chất của vấn đề hơn là để ý đến One Ford là cái gì? còn nếu bác chỉ muốn trao đổi quanh việc One Ford để ae thêm kiến thức thì mình nghĩ là mình chưa đủ thông tin để trao đổi cùng bác, có lẽ việc này nên dành cho nhân viên PR của Ford trả lời cho chính xác vậy.

Hạng F
8/8/06
6.456
20.966
113
40

Nói như bác Việt thì em bó tay, Bản thân cũng là cái xe, Nhưng Option có thể khác, Đâu chiếc nào giống chiếc nào được, Bởi vậy nên một dòng xe nó mới có nhiều Model.
Có thể model này chỉ có 1 túi khí, Model kia có hai túi khí là hòan tòan bình thường, Khách hàng dựa vào túi tiền của mình mà chọn dòng nào cho nó phù hợp.
Em nói rồi, Rõ ràng việc đưa dòng 4 cửa có 1 túi khí là cái dở cùa Ford, ví dụ như dòng 1.6L AT 4 cửa, opton cũng tương đối nhiều như: Hệ thống cân bằng điện tử ESP, hộp số 6 cấp, Hỗ trợ depa giữa dốc, Kết nối bằng giọng nói nhưng lại có một túi khi. Bản thân em thấy những cái Option xa xỉ trên không phải khách hàng nào cũng quan tâm, Còn cái túi khí là cái hiện ra trước mắt thì lại không làm.nói chung không phải vì xe chỉ có một túi khí thì chê nó không phải nằm trong chiến lược " One Ford" thì em cũng Po tay.
Trên thế giới, fiesta vẫn gắn hộp số tự động 4 cấp , nhưng Ford VN vẫn đưa hộp số 6 cấp Powershift về, chứng rỏ Ford Vn cũng tôn trọng người tiêu dùng VN,Nếu  như Ford lắp cái hộp số 4 cấp vào dòng 4 cửa ,và tăng thêm một túi khí thì dễ dàng hơn là lắp cái hộp số 6 cấp đó các bác.
Tóm lại, giá của Fiesta vẫn chưa có, Nhưng theo thông tin em nhận được, Giá của em nó sẽ rẻ hơn Vios, Vậy với giá đó, Option như vậy thì Fiesta theo cá nhân em vẫn được đánh giá cao hơn Vios rất nhiều.