Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
10/9/12
345
2
0
Thế này nhá!

Giả dụ em mở một công ty cho thuê đồ :D và đồ của em là cục vàng hoặc cục bạc JSC.

Các cụ khi có nhu cầu, đến công ty em ký hợp đồng thuê, mướn cục vàng của em về "chơi". Còn muốn chơi vào việc gì thì tùy các cụ, từ nuôi heo, bán cám, bán nhà hay vứt...xuống sông Sài Gòn hay Đồng Nai là quyền các cụ tất.

Nhưng lưu ý khi nào các cụ trả thì trả tiền thuê vàng cho em xin chi phí thuê tương đương với 5% tổng lượng vàng thuê trên 1 năm. Thuê 100 lượng 1 năm thì khi trả các cụ trả em 105 lượng!

Theo các cụ mô hình này sống được không? Các cụ có nhu cầu mượn vàng với "giá thuê" chỉ là 5%-6%/năm không?

Đang dức đầu, em nhờ các cụ ném đá cho em tỉnh một tí.

Cảm ơn các cụ.

Chủ đề rất nghiêm túc, mong các cụ "gạch đá" nghiêm túc giùm em!

Thân ái!

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Lãi suất cao quá .... nếu có khách bác lên đây huy chắc cũng đc vài ngàn que ...:D

Hạng B2
10/9/12
345
2
0
phongluu nói:
Lãi suất cao quá .... nếu có khách bác lên đây huy chắc cũng đc vài ngàn que ...:D

Sao lại cao hả cụ? :D

Cụ mượn tiền ngân hàng lãi 12% năm.

Cụ mượn vàng của em chơi, lãi có 5%/năm rẻ chưa bằng một nửa mà kêu cao là sao???

Hạng D
12/10/12
2.428
88.010
113
Cụ cho thuê rồi lấy gì ra để làm thế chấp? Thế CMND Hộ khẩu ra thuê 1000 lượng được không :D

tan confirmed
Hạng B2
6/9/05
206
6.087
93
CB nghiêm túc chứ? em có nhu cầu đấy
Em đang tính đánh xuống đây.
Kế hoạch (trong đầu) chưa tính ra cụ thể: vay người quen trong nhà (người ngoài thì thế chấp nhà) lấy vàng SJC. Đem đi bán lấy tiền VND gửi ngân hàng cho đến 6/2013 lấy lại tiền mua vàng trả lại.
Lý do:
  • vàng SJC hiện nay cao hơn giá TG khoản 3,5tr/lượng = 7.5%,
  • từ đây đến T6/2013 các NH sẽ mua dần để tất toán phần hụt vàng + phần trả lại cho người gửi ==> nến đến lúc đó nhu cầu trong nước giảm,
  • chính sách của NHNN kiểm soát vàng hiện nay hoặc sẽ đẩy đến mức người dân giảm nhiều nhu cầu giao dịch + giữ vàng hoặc sẽ phá sản (vì không hiệu quả hoặc kg huy động được vàng trong dân) thì đâu lại về đó vì vậy SJC cũng về ngang giá các loại khác ==> điều kiện quan trọng để giá vàng trong nước về ngang với TG.
  • Lãi xuất VND cao hơn vàng rất nhiều
  • Lạm phát là cái khó biết thứ nhất nhưng khả năng giảm nhiều
  • Biến động của giá vàng TG là cái sẽ tác động nhiều nhất (hên xui)
Để tính cụ thể lời lỗ rồi post lên cho các bác ném đá

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.803
113
Là sao ta?
Dùng polyme đổi lấy Vàng thật. Nay Vàng đầy quốc khố , bộ sắp có chương trình Đưa vàng trở lại rồi chăng?

Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
Nhu cầu "thuê" thì nhiều đấy, nhất là lãi suất rẻ hơn NH, nhưng điều kiện để thuê được tài sản đặc biệt của cụ như thế nào mới quan trọng.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.