Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tiếng kêu "két két" o phanh sau!

Hạng B2
30/5/05
164
3
18
Xe em sau vài lần đi đường ngập nước ở HN (ngập khoảng 30cm) hiên tai bi hiên tượng phanh sau (phanh tang trống) có tiếng kêu :ken két (như kiểu tiếng kim lọai trượt qua nhau) khi đạp phanh chân cả khi đang đi và khi đỗ, ngay cả khi kéo nhả phanh tay cũng bị tiếng kêu như vậy. Em đã đi kiểm tra phanh 2 lần trong hãng nhưng mọi thứ bình thường nhưng lắp và chạy lai bị lại
Có bác nao có kinh nghiêm giải quyết vụ này chi giáo cho em với.

Hạng B2
8/5/06
347
162
43
RE: Tiếng kêu "két két" o phanh sau!

BÁc cứ chịu qua mùa mưa thì thay bố thắng mới sẽ hết. Mà không chừng qua tháng khô bác chưa thay nó cũng tự hết. CHuyện nầy mấy xe gắn máy (2 bánh) không dùng bố jin mà dùng bố dán (các chổ dán bố thường dùng bố xe hơi cắt nhỏ lại rồi mài dán cho bố xe gắn máy) cũng gặp chuyện nầy luôn trong mùa mưa. Có người siêng thì mở ra dùng bàn chảy kim loại (thép, đồng thau) chà vệ sinh mặt bố cũng được. Tuy nhiên trong tháng mưa thì chỉ phí công mà thôi.
Chỉ có điều nếu không phanh (thắng) mà khi lăn bánh mà có tiếng kêu trong ổ bánh xe thì coi chừng phải kiểm tra xem có phải vì bị ngập nước mà bạc đạn bánh xe bị khô dầu không ?

Hạng B2
30/5/05
164
3
18
RE: Tiếng kêu "két két" o phanh sau!

Cám on thông tin của bác phuni.
Xe em bị hiệt tượng này khoảng 2 tháng rồi ạ. A mà tiếng kêu chỉ phát ra khi mình nhả phanh thôi.