Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tiếng kêu là lạ khi xoay vô-lăng

dnp
Hạng B2
5/12/03
128
1
0
Hôm nay tui vừa làm 1 trận đi đường đồi, trời lại mưa lép nhép, đường đầy đất bùn. Về tới HN mới để ý thấy có hiện tượng: chỉ cần xoay nhẹ vô-lăng là thấy có tiếng kêu kin kít rất khẽ, như kiểu tiếng cọ xát của 2 miếng cao su. Ko biết điềm lành hay điềm dữ đây bác sĩ ơi!

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
RE: Tiếng kêu là llạ kh xoay vô-lăng

điềm curoa bị gião,cần căng lại hoặc thay!địa chỉ tin cậy 699 minh khai-hn,tiền công 1bao vina!:D

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Kiểm tra lại khi dừng xem thế nào. coi chừng có cái gì đó lăn lóc trong hộc cửa hoặc hộp đựng đồ

Nhân đây em kể cho các bác nghe một chuyện. vài năm trước một lần có việc chạy xe Laser của một người quen. Xe mới đi được 3000km mà mỗi lần em bẻ lái là nghe như có cái gì đó lọc xọc....nhưng dừng lại thì không. Bực mình tìm hoài....về sau em tìm thấy một cái kim bơm bóng (chẳng là chủ xe hay đi đá bóng lên để cái kim ở hộc bên cửa.....tức điên lên được

Bị Bấm 1 Lỗ
12/4/04
59
3
0

Bác thử kiểm tra mức dầu trợ lực tay lái xem sao. Bơm trợ lực chạy mà không có dầu để bơm thì nó cũng kêu kin kít khi mình bẻ lái. [8D]

Tập Lái
28/1/05
10
0
0

bác orge_vn noi đúng đó hôm bửa xe em củng bị như vậy đó. mỗi lần đánh tay lái là nó kêu o.o.o. mấy ngày liền . em bực quá chạy thẳng vào gara mở ra mới thấy không còn một tí dầu lái nào . đổ đầy 1 bình vào là lái êm ru luôn tới giờ..:)

Không biết xe Bác là xe gì sản xuất năm nào, nếu cũ hơi cũ thì cũng có thể bộ cardan đồng tốc có vấn đề , cần phải phục hồi hoặc thay thế ( để biết được có phải hư bộ Cardan đồng tốc không ,khi vào cua đánh lái Bác cắt côn xem có kêu không , nếu không kêu thì đúng là nó ) - cái vụ này Bác sĩ chỉ cho em , xe em hôm trước cũng bị ...
Trích lời Bác sĩ :

Nếu tiếng kêu chỉ xuất hiện khi hết lái thì có thể có 2 khả năng bác ạ...
1. Phổ thông nhất là tiếng của bộ Cardan đồng tốc ( Cardan bi, láp...), nếu bộ này yếu thì sẽ kêu khi có tải, tức là chỉ khi bác vẫn dậm ga âm côn khi cua, để thử thì bác có thể cắt côn, để xe trôi đi,nếu hết kêu là...nó đó !
2. Ít bị hơn nhưng không phải không gặp là bạc đạn của cái "bánh bèo" (bộ treo giảm chấn của đầu phuộc trước) bị hỏng, khi bác đánh lái thì bộ bạc đạn này sẽ kêu, không phụ thuộc vào máy xe có tải hay không mà phụ thuộc vào chất lượng bề mặt đường....

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam
RE: Tiếng kêu là lạ khi xoay vô-lăng

Hôm nọ có chui xuống ngó xe của DNP rồi, nó chỉ kêu rất khẽ ở cọc lái thôi chứ không liên qua gì đến thước lái , bơm trợ lực ... Có thể do cái tiếp điểm còi trên cọc lái thôi, bệnh ngoài da mà, chắc tháo cái hộp nhựa ôm cọc lái ra xịt chút RP7 vào là êm thôi
Trích đoạn: dnp

Hôm nay tui vừa làm 1 trận đi đường đồi, trời lại mưa lép nhép, đường đầy đất bùn. Về tới HN mới để ý thấy có hiện tượng: chỉ cần xoay nhẹ vô-lăng là thấy có tiếng kêu kin kít rất khẽ, như kiểu tiếng cọ xát của 2 miếng cao su. Ko biết điềm lành hay điềm dữ đây bác sĩ ơi!