Hạng C
15/6/04
821
12
0
Thưa các bác, em đang dự tính lắp 1 cái cảm ứng lùi và cải tiến 1 cái khác thành cảm ứng tiến+ cảnh báo sườn phải. Vì chỗ nhà em chật lắm phải tận dụng từng cm để quay xe và vào chuồng. Bác nào có tài liệu nói về nó thì post lên để em mở mang đầu óc tý chút.
Cụ thể : khoảng cách xa nhất mà tín hiệu có thể phát tới, góc mở max của dải sóng, vị trí tối ưu để lắp mắt cảm ứng...cơ cấu hoạt động của loại 2 mắt, 4 mắt... Càng chi tiết càng tốt. Đa tạ các bác.

O.S.P.D
6/3/04
1.751
18
38
Làng Vũ Đại
RE: Tìm hiểu về cảm ứng lùi

Thế thì bác phải đặt nhà sản xuất chế tạo cho bác một bộ có 3 cái màn hình để nó có thể hiển thị cho bác cùng một lúc khoảng cách ở 3 vị trí trước, sau và bên phải. Lúc bác đi vào chỗ hẹp thì âm thanh nghe vui tai lắm nhỉ. :D:D:D

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Ý em muốn hỏi là cơ chế làm việc của thiết bị báo lùi ra sao ? khi có nhiều vật cản phía sau thì nó báo thế nào ? khoảng cách máy báo là khoảng cách từ đuôi xe đến vật cản gần nhất ? vì đôi khi vật cản gần nhất chưa chắc đã là vật bác đụng đít trước !
Em muốn tìm hiểu nguyên lý cơ bản của nó để xem thử xem có vận dụng được ý tưởng của em ko mà thôi bác ạ !

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Cái này y như mấy cây súng của CSGT đó bác. Tuy nhiên súng phức tạp hơn vì báo de chỉ báo trong phạm vi 2m còn súng thì vài km. Khoảng cách báo là khoảng cách từ "mắt" đến vật cản gần nhất.

VD: bác gắn loại 2 mắt ở đít xe. khoảng cách giữa 2 mắt là 1m. Giả sử có 1 trụ sắt nhỏ ở ngay sau giữa xe. Ban đầu bộ báo de báo 2m rồi 1m9, 1m8,...,0,7m, 0,6m rồi "BÙM" 0,5m. Móp đít vì thanh sắt đụng ngay giữa đít xe và khoảng cách từ thanh sắt đến mắt khoảng 0,5m

Hạng B2
18/9/04
295
4
18
Đâu đó

Như vậy là mắt cảm ứng nó còn có thể "liếc" được nữa sao?:)

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Trích đoạn: vivu

VD: bác gắn loại 2 mắt ở đít xe. khoảng cách giữa 2 mắt là 1m. Giả sử có 1 trụ sắt nhỏ ở ngay sau giữa xe. Ban đầu bộ báo de báo 2m rồi 1m9, 1m8,...,0,7m, 0,6m rồi "BÙM" 0,5m. Móp đít vì thanh sắt đụng ngay giữa đít xe và khoảng cách từ thanh sắt đến mắt khoảng 0,5m
Bộ báo de sẽ có 1 Hộp để tích hợp các thông số chứ. Nếu chỉ 1 mắt thấy được chướng ngại thì khác, cả 2 hay 4 mắt cùng thấy thì lại khác nữa mà, chưống ngại nằm lệch về bên nào thì cũng cho ta biết qua tín hiệu phụ.:D

Hạng C
15/6/04
821
12
0

Em thấy trên dichvuxehoi.com có nói đến loại cảm biến lùi 2 mắt để lắp 2 bên sườn xe, nhưng thông tin của nó ngắn gọn quá nên ko hiểu, bác sỹ có biết về loại này ko ? nó báo theo kiểu L-R ? hiển thị 2 chỉ báo khoảng cách ?