Ngày 10/1 tại Hải Phòng, nhà nhập khẩu Kylin GX668 trình làng mẫu xe hạng nhỏ Tobe M'car của Đài Loan với mức giá 16.600 USD.
Tobe M'car là thương hiệu hoàn toàn mới với người tiêu dùng Việt Nam. Nhưng với người Trung Quốc, M'car khá quen thuộc vì được phát triển dựa trên chiếc Geely Panda nổi tiếng.
Thiết kế của M'car rất đặc trưng với cụm đèn pha, đèn hậu, lưới tản nhiệt trông giống như chú gấu trúc. Xe thuộc cỡ nhỏ với kích thước dài tổng thể 3.598 mm, hơn 100 mm so với Chevrolet Spark và 63 mm nếu đặt cạnh Kia New Morning của Trường Hải.
Tobe M'car có vóc dáng nhỏ gọn như Kia Morning. Nội thất M'car đủ chỗ cho 5 người và có thiết kế khá hài hòa với ngoại thất. Phong cách chủ đạo là các viền tròn, gọn và thoáng. Ghế bọc nỉ, gương chỉnh điện, cảm biến lùi. Hệ thống an toàn gồm 2 túi khí cho hàng ghế trước, chống bó cứng phanh ABS.
Động cơ là loại xăng, 4 xi-lanh trục cam kép DOHC, dung tích 1,4 lít. Hộp số tự động 4 cấp. Xe có các màu để lựa chọn: xanh lá cây, đỏ, vàng và xanh da trời...
M'car có giá 16.600 USD (đã có VAT), bảo hành 3 năm không giới hạn số km.
Tobe là thương hiệu riêng của Yulon, tập đoàn ôtô lớn nhất Đài Loan. Ngoài động cơ xăng, nhà sản xuất này có phát triển xe chạy điện và đặt tham vọng trở thành một trong những hãng lớn nhất về công nghệ này.
Việt Nam là thị trường đầu tiên mà Tobe xuất hiện, ngoài Đài Loan, với nhà phân phối độc quyền Kylin GX668. Xuất hiện thời gian gần đây, Kylin GX668 được xếp vào hàng ngũ những nhà phân phối xe hơi quy mô nhất. Sản phẩm tập trung chủ yếu là xe Toyota, Honda, Nissan, Mitsubishi sản xuất ở Đài Loan, Nhật Bản.

Hãng Tobe Mẫu Tobe M'car Nội thất Nỉ Dung tích xi-lanh (cc) 1.350 Số chỗ 18[/size]19 Hộp số Tự động Dung tích bình nhiên liệu (lít) 50 Kích thước (mm) 3.598x1.630x1.465 Trọng lượng xe không tải (kg) 1.000 Trọng lượng xe có tải (kg) 1.395 Cỡ lốp 165/65/R14 Hệ thống an toàn ABS Giá xe 16.800 USD(đã bao gồm VAT )

Nguồn: vnexpress
---------------------------------------------------------------------------------------------------------
Các bác thấy thế nào? Đối thủ của Kia Morning thì em ko biết. Nhưng em thì em thấy tin tưởng ở mẫu này vì kiểu dáng khá đẹp, vả lại đồ Đài Loan chất lượng cũng tốt (Ít ra là hơn TQ) như điện thoại HTC của ĐL, xe Kymco của ĐL..... Nhưng kiểu này thì ghế sau hơi chật nhỉ.

Hạng D
14/5/08
2.536
21.209
113
Chắc là hàng TQ trá hình thôi, mua Kia cho nó an tâm.

Tập Lái
4/4/08
5
0
0
Re:Tobe M'car ???

Báo cáo các bác để các bác đừng nhầm lẫn, xe TOBE M'car lấy made in Taiwan cho dễ bán thôi, chứ thực ra linh kiện toàn là của Tung Của không hà ! Loại xe này mãi đến cuối tháng 04.2010 mới chính thức ra mắt ở thị trường TW bởi vì trước đó ko qua được tiêu chuẩn kiểm định an toàn của TW, trong khi đó cuối tháng 12, đầu tháng 01.2010 xe TOBE này đã xuất về VN rùi. Chứng tỏ là tiêu chuẩn an toàn của xe bán cho VN ko giống như tiêu chuẩn an toàn của TW đâu các bác ơi, chớ có mang mạng của mình ra làm vật thí nghiệm ! Đồ Tung Của đội lốt TW đó, phải đề cao cảnh giác nghe các bác !

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63

Vụ này không ổn tí nào. Hồn TQ xác TW anh em sập bẩy thì chít

Hạng B2
4/6/08
413
0
0
Đà Nẵng

Cái cục shit này mà đến 16k6 hả :mad:
em nói thật chứ 10k em còn phải suy nghĩ lại,16k6 mua lại 1 con mazda,ford hay toy đời 02 03 mà tốt chán,bán lại còn được giá hơn con này,né cho nó lành các bác ơi

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63

spirit_of_estasy nói:
Cái cục shit này mà đến 16k6 hả :mad:
em nói thật chứ 10k em còn phải suy nghĩ lại,16k6 mua lại 1 con mazda,ford hay toy đời 02 03 mà tốt chán,bán lại còn được giá hơn con này,né cho nó lành các bác ơi

Hạng D
9/8/11
1.596
99
48
HCM city

Mitdai nói:
Báo cáo các bác để các bác đừng nhầm lẫn, xe TOBE M'car lấy made in Taiwan cho dễ bán thôi, chứ thực ra linh kiện toàn là của Tung Của không hà ! Loại xe này mãi đến cuối tháng 04.2010 mới chính thức ra mắt ở thị trường TW bởi vì trước đó ko qua được tiêu chuẩn kiểm định an toàn của TW, trong khi đó cuối tháng 12, đầu tháng 01.2010 xe TOBE này đã xuất về VN rùi. Chứng tỏ là tiêu chuẩn an toàn của xe bán cho VN ko giống như tiêu chuẩn an toàn của TW đâu các bác ơi, chớ có mang mạng của mình ra làm vật thí nghiệm ! Đồ Tung Của đội lốt TW đó, phải đề cao cảnh giác nghe các bác !

Trời, như vầy thì ai dám mua trời.