Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
Đăng bài gần cả tuần ko ai ngó, đùng cái quá trời bình luận, hóa ra nhờ mod @North2000 đưa lên trang chủ. Cám ơn bác mod!
Và em cũng cảm ơn tất cả các bác đã góp ý, mặc dù có vài bác nói hơi phật lòng. Sao lại mua 2 con này là xem thường tính mạng vợ con? Em biết 2 xe này ko nhiều option an toàn bằng các xe khác cùng phân khúc, nhưng ít nhất nó cũng an toàn hơn đi xe máy. So sánh động cơ DOHC-SOHC hay hộp số AT-CVT, là vì em ko rành về xe, nên mới thắc mắc chứ.
Em chỉ dám chọn xe Nhật vì nhiều lí do. Chị em khi mới qua Mẽo cách đây tầm chục năm, tậu chiếc Civic đời chín mấy, chạy mấy năm ko hư, cuối cùng bị hư vì lí do ko thay nhớt nên khô cạn cả nhớt. Giờ chị em đang chạy CRV 2015, chưa nghe nói bị hư gì. Anh họ em cũng qua Mẽo và chọn xe Hàn cũ, chạy nằm đường vài lần. Dưới Biên Hòa có xe Taxi Giá Rẻ màu vàng, em từng hỏi 2 bác tài xế chạy Morning, cũng như hỏi 1 bác chạy Mai Linh i10, và đều nghe chê. Bạn em chạy Vios 2009, một năm mấy mới bảo dưỡng 1 lần, ko nghe nói hư hỏng gì. Bản thân em mua xe cũ Honda City 2013, tới giờ cũng ko hư vặt. Dĩ nhiên đó chỉ là những trường hợp cá biệt của riêng cuộc sống cá nhân em, ko thể phản ánh là xe Hàn hay Nhật tốt hơn. Nên rất mong các bác đừng quá xoáy vào vấn đề này dùm em, mặc dù em biết khi nói quan điểm cá nhân của em ra thì chắc chắn sẽ có nhiều bác chê cười ngay. Em ko chọn Mit Mirrage hay Su Celerio vì đại lý ít và nghe nói linh kiện khá mắc và có khi phải chờ khá lâu để nhập linh kiện về.
Em cũng ko phải là người dư tiền. Nếu dư tiền thì em ko việc gì phải đắn đo suy nghĩ lên đây nhờ tư vấn, cứ cho vợ chạy thử tùm lum chiếc và chọn mua chiếc thích nhất, sau vài năm có vấn đề hay thích chiếc khác thì bán và mua chiếc mới. Với nhà em, xe 4B là phương tiện và cũng là tài sản lớn. Chiếc này mua là em xác định vay ngân hàng (trả trước 100 triệu, góp trong 4 năm). Nên em phải cân đo đong đếm kỹ, chọn chiếc nào bền nhất có thể để gắn bó với nó thiệt lâu. Trong 1 năm đã có 2 người quen của nhà em ra đi vì tai nạn, vợ em cũng từng 2 lần đo đường. Bác nào trong group Honda City Club SG có chơi với em sẽ biết. Nên em muốn mua thêm 1 chiếc vì sự an toàn của vợ và con, dĩ nhiên chỉ xét ở một mức độ nào đó.
Một lần nữa em xin cám ơn mọi lời tư vấn của các bác!

Bác cứ chọn xe Nhật đi, chị em đi thì cứ xe Nhật mà táng, ko phải lo gì nhiều. Trên đây nhiều người lắm thầy nhiều ma, tư vấn thì ít mà ba hoa thì nhiều bác ạ.
Bác đã quyết 1 trong 2 thì cứ thằng Toy đù mà táng. Tiền chênh với Brio thì để đổ xăng hay nâng cấp mấy món an toàn thêm như sturt bar :))), cảm biến áp suất lốp, Camera cập lề các kiểu cho chị nhà đi an toàn.
Chúc bác sớm chốt được em xe ngon.

Hạng B2
3/8/17
333
136
43
35
Brio cách âm, êm ái hơn, nội ngoại thất ổn hơn Wigo, thân vỏ lại dày hơn wigo cùng hộp số CVT chạy đỡ giật hơn con wigo.

Hạng D
16/5/12
1.657
1.391
113
36
XÌ GÒN
Bác đắn đo chuyện bảo dưởng bảo trì mà bác quên là xe Nhật đâu có hư thường xuyên mà phải lo chuyện đó.1 năm cao lắm vô 1 lần à. Gara nào thay nhớt thay lọc chẳng được. Mitsubishi với Suzuki giờ đồ trên mạng đầy rồi bác ơi. Nếu vk bác đi thì Brio thẳng tiến. Honda hợp với phái nữ. Điển hình là Lead

Hạng B2
14/3/16
313
158
58
Nếu chỉ chọn 1 trong 2 con đó thì Brio đi bác, so với Wigo nó đẹp dáng hơn hợp với chị em phụ nữ. Còn xe gia đình chạy ít thì còn lâu mới hư, trừ khi phá xe.

Hạng B2
6/3/17
411
250
68
43
Brio thì bác chủ còn lấy đi ké ké ws Wigo thì e nghĩ chắc cũng làm biếng kaka

Hạng C
1/4/07
809
691
108
Em thì sẽ chọn brio, vì em tin tưởng cảm giác lái của xe Honda nói chung sẽ không làm mình cảm thấy nhàm chán sau một thời gian sử dụng. Tốt nhất là bác cứ chạy thử cả 2 xe trên cùng 1 đoạn đường mà bác hay đi, biết ngay xe nào hợp với mình.
em thấy xe hạng A ko có xe lái thử. muốn thử phải đi mượn bạn bè ko

Hạng B2
13/9/16
366
744
93
41
View attachment 1951658 Chào các bác! Sau khi Honda Brio đã có giá chính thức thì em rất là đắn đo trong chuyện chọn lựa giữa 2 xe. Nhu cầu mua xe là cho bà cả đi lại trong nội ô và lên xuống giữa Biên Hòa - Sài Gòn là chủ yếu, chỉ chở 1 người lớn và 2 đứa con nít. Tiêu chí hàng đầu của em là xe Nhật, dễ kiếm chỗ bảo dưỡng và nhỏ gọn. Nên em chỉ chấm 2 em là Toyota Wigo và Honda Brio, ngặt cái 2 em này lại là 2 em bị chê tơi tả. Em thì ko quan tâm lắm nội thất xe xấu hay đẹp, hiện đại hay thập niên 90, cũng ko đòi hỏi nhiều tiện ích option, dĩ nhiên mấy cái option về an toàn (cân bằng điện tử, túi khí...) thì rất muốn nhưng vì đã chọn 1 trong 2 xe đó nên ko thể đòi hỏi gì khác nữa.[pagebreak][/pagebreak]​
- Wigo lợi hơn Brio ở chỗ động cơ DOHC (Brio là SOHC; cái này là em thấy một số bác OSer mình chê Brio dùng động cơ SOHC cổ lỗ sĩ, chứ thực ra em chả hiểu ngoài cái cũ-mới thì DOHC có hay hơn SOHC ko? bền hơn sao?), hộp số AT (Brio là CVT; trên 4r mình có quá trời bài tranh luận AT-CVT và chê CVT cũng nhiều nên em hơi ngán hộp số này, thêm cái nữa là xe nhà em ít dùng nên toàn bảo dưỡng trôi tháng, nghĩa là người ta kêu 5.000 km hoặc 3 tháng bảo dưỡng một lần, em chạy ít nên thường để 6 tháng mới bảo dưỡng, mà nghe nói hộp số CVT mà bảo dưỡng ko đúng là dễ chết), khoảng sáng gầm 160 mm (Brio là 150 mm), kích thước nhỏ gọn hơn tí nên dễ chạy dễ đậu hơn, máy lạnh chắc ngon hơn (em hơi ngán máy lạnh của Honda City, ko biết con Brio này sẽ như thế nào, còn máy lạnh của Toyota thì hình như chưa dòng nào bị chê cả).​
- Brio lợi hơn Wigo ở chỗ thiết kế đẹp hơn (theo con mắt vợ em), cần số đỡ rối hơn (nhà em chưa quen kiểu D1, D2, D3 lắm), ghế lái chỉnh được cao thấp + vô lăng gật gù được (vì em lưng dài mà vợ em lại lưng ngắn).​
Nên em muốn xin thêm ý kiến các bác trên đây về so sánh được-mất giữa 2 con này. Riêng con Brio, Honda đã nói nhập về ko phải để cạnh tranh trong phân khúc, nên ko hiểu sau 1 năm nó có giảm giá như Jazz ko? Cám ơn mọi ý kiến tư vấn!​

Bài này thấy có mùi kì kì ;)

Hạng C
14/12/16
580
340
63
- Wigo lợi hơn Brio ở chỗ động cơ DOHC (Brio là SOHC; cái này là em thấy một số bác OSer mình chê Brio dùng động cơ SOHC cổ lỗ sĩ, chứ thực ra em chả hiểu ngoài cái cũ-mới thì DOHC có hay hơn SOHC ko? bền hơn sao?)​
Theo em xe hạng A chạy trong thành phố không đua bơi thì SOHC có khi còn lợi hơn DOHC​
AT mang cảm giác lái tốt hơn CVT là đúng nhưng bro mua xe cho gia đình cho vợ chạy nên đặt sự êm ái lên hàng đầu... nhất là AT ở đây chỉ có 4 số.​
Còn 1 năm bro chạy đâu đó dưới 10.000km thì độ bền của máy và hộp số bro k cần quá quan tâm đâu nhất là đối với xe Nhật. Tất nhiên là vẫn phải bảo dưỡng đủ.​
- Brio lợi hơn Wigo ở chỗ thiết kế đẹp hơn (theo con mắt vợ em), cần số đỡ rối hơn (nhà em chưa quen kiểu D1, D2, D3 lắm), ghế lái chỉnh được cao thấp + vô lăng gật gù được (vì em lưng dài mà vợ em lại lưng ngắn).

Và sau khi đọc phần này thì em nghĩ anh nên lấy Brio đi cho chị nhà thoải mái hơn.