Hạng B2
22/4/10
163
745
108
Lúc 13 giờ hôm nay, em chạy lane trong trên đường Nguyễn Đình Chiểu, tại ngã tư NĐC-CMT8 có 2 đồng chí xxx đang làm nhiệm vụ, đèn đỏ, em dừng xe, đèn xanh, xe taxi lane ngoài xi-nhan phải để quẹo, theo sau cũng là 1 xe 16 chỗ , em nhường cho chiếc taxi xong thì em đi thẳng tới, xe 16 chỗ nhường cho xe em, qua ngã tư, em lấy xi-nhan trái để vào lane trái lại (vì đoạn này không còn bảng hướng dẫn chạy hỗn hợp), lúc này em thấy 2 xxx đuổi theo và chỉ vào xe em kêu tấp vào lề . Em bước xuống xe, đi lại xxx (sau màn chào điều lệ "lấy lệ")

Em: Anh cho tôi biết tôi phạm lỗi gì ?
xxx: Yêu cầu anh cho tôi xem giấy tờ xe trước rồi tôi mới nói
Em quay lại xe lấy giấy tờ, bật ghi âm điện thoại, bỏ túi quần (không biết cái ĐT cấn làm sao mà nó tắt ngay nút stop của chế độ ghi âm !!)
xxx sau khi kiểm tra giấy tờ xong phán:
- giấy tờ anh hợp lệ, em báo cho anh biết là đường 1 chiều anh không chạy nối đuôi nhau mà cắt đầu xe lane bên trái là sai .
Em: Anh nói gì kỳ vậy? tôi chạy hoàn toàn đúng luật, có bảng hướng dẫn cắm cách ngã tư khoảng 200-300 m cho phép lane trong chạy thẳng và quẹo trái, và tôi chạy theo bảng hướng dẫn ấy, tôi hoàn toàn không sai luật,
tôi là người lái xe thì yêu cầu về an toàn và nhất là an toàn cho bản thân tôi là trên hết, nên tôi phải nắm vững luật chứ, anh là người thực thi pháp luật, anh còn nắm rõ hơn tôi mà sao anh nói vậy.
xxx: anh nói đúng, nhưng đối với đường 1 chiều thì ô tô phải đi sát làn đường bên trái và anh đã không đi như vậy !!
Em: anh dẫn chứng giùm tôi luật chỗ nào qui định tôi phải chạy sát lane trái khi đã có bảng hướng dẫn chạy hỗn hợp ?
xxx: ....
xxx: nói chung nguyên tắc khi anh chạy trên đường 1 chiều thì phải như vậy, giả sử anh đi tỉnh khác, địa phương khác thì anh bị lập biên bản thì sẽ phiền không ? em sẽ không lập BB anh, chỉ nhắc nhở anh lưu ý khi lưu thông, anh thấy nếu anh vào lane trong thì xe 2B đi chỗ nào ? Em sẽ kiến nghị bên GTCC về mấy cái bảng này ....bla bla bla....

Nói chung tranh luận rất sôi nổi nhưng trong ôn hòa, cuối cùng xxx trả lại giấy tờ xe và bắt tay chào tạm biệt (em hổng có mong see you again!!!), em chỉ tóm tắt nội dung chính để các ACE rõ, và qua lần này, em cũng phải cảm ơn diễn đàn đã mang lại nhiều kiến thức và thông tin luật để em mạnh dạn tranh luận với xxx, và lần này em đã đúng nhưng em vẫn băn khoăn liệu xxx nói như vậy (đường 1 chiều, bắt buộc ô tô đi sát lane trái) -theo cảm tính- mặc dù đã có bảng hướng dẫn là đúng hay sai , nếu lập BB thì mình phải ghi ý kiến như thế nào?

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
Cứ theo biển báo mà chạy, lăn tăn gì bác ơi.

Hạng F
5/3/10
5.995
31.290
113
bác nào đi ngang ngã 4 này cho em cái hình biển báo. theo em phỏng đoán:

1) nếu là biển báo trộn làn thì taxi & xe 16 chỗ sai. Nhưng csgt không thổi taxi & xe 16 chỗ thì có thể không phải biển trộn làn

2) nếu là phân làn, 4B được đi 2 lane thì cứ "sugar me me go" thôi. & csgt đã không phạt bác chủ.

Cảm nghĩ của em: xxx tính thịt nhưng không phải cừu non nên bỏ qua :D

Hạng B2
4/6/11
289
45
28
43
Theo ngu ý của em thì đã có bảng cho chạy tức là được chạy. Kg có cấm tức là được làm, huống hồ gì trong trường hợp này là cho phép làm. Nếu như bác sai thì chắc chắn đã bị lập BB.

Hạng B2
6/3/11
179
2
16
Gặp ai nhát gan như em là lãnh biên bản lãng xẹt rồi. Cần phải có lực lượng phạt xxx kiếm chuyện!

Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
SG bây giờ có nhiều tuyến đường có thể đi vào lane xe máy để quẹo, vì vậy xxx chủ yếu bắt bẻ những bác tài chưa nắm luật, nhìn biển báo thôi.

Hạng B2
23/5/10
413
6
18
33
Ôi, mấy vụ này xxx thấy ngứa thì cứ kiếm chuyện hoài, anh em nào vững thì xxx xuội thôi. Chỉ hù mấy bác bị thổi vào vòng tay dạ dạ, run lẩy bẩy.

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
solopidi nói:
bác nào đi ngang ngã 4 này cho em cái hình biển báo. theo em phỏng đoán:

1) nếu là biển báo trộn làn thì taxi & xe 16 chỗ sai. Nhưng csgt không thổi taxi & xe 16 chỗ thì có thể không phải biển trộn làn

2) nếu là phân làn, 4B được đi 2 lane thì cứ "sugar me me go" thôi. & csgt đã không phạt bác chủ.

Cảm nghĩ của em: xxx tính thịt nhưng không phải cừu non nên bỏ qua :D
Em nghĩ là bác đúng . Phân làn thì xe quẹo phải phải đi vào lane trong . Bản thân xxx đã nói là sẽ kiến nghị với anh Chánh tức là họ ko đồng ý với "trộn làn" :D

Hạng C
6/6/11
877
407
63
50
Đâu đó trên chữ S
XXX tưởng bác sẽ ngoan ngoãn móc abc nhét sổ nên thổi vào. Gặp đúng người hiểu luật nên giả vờ: em sẽ không lập biên bản anh, em sẽ kiến nghị bên GTCC thay bảng mới...

OSOM
23/4/07
9.165
10.192
113
Về hình ảnh biển báo giao lộ này thì các bác xem ở link dưới, trang 10 nhé :
Có thể bạn cần biết !! (cập nhật thường xuyên)
Nhưng cụ thể là biển báo này :

Bác chủ đúng hoàn toàn từ đầu đến cuối. xxx kiếm cớ tầm bậy và suy diễn không theo luật hay rất cảm tính. Đáng lẽ phải phạt taxi vì rẽ phải mà lại chạy ở làn ngoài (sát mép đường), lại quay sang kiếm cớ với bác.

Last edited by a moderator: