Hạng B1
2/7/16
90
30
28
Từ 1.1.2018, bắt buộc thắt dây an toàn tại các điểm có thiết kế dây an toàn trên xe, kể cả ghế sau.

Các bác cho em hỏi, trẻ em ngồi trên xe từ mấy tuổi trở lên mới bị bắt lỗi thắt dây an toàn? Vấn đề này có quy định nào không ah?

• Like
Reactions: nta139
Hạng B2
2/2/17
351
690
93
37
Cứ có người ngồi lên là thắt thôi bác. Nếu còn nhỏ quá thì phải làm sao thắt được dây, đó là chuyện của bác ka ka ka, như gắn ghế trẻ em chẳng hạn

• Like
Reactions: nta139
Hạng B1
20/5/11
63
119
48
Trẻ dưới 7 tuổi thì nên có cái ghế trẻ em, nếu dưới 3 tuổi thì phải loại ngồi quay đầu lại chiều chạy của xe. Trên 7 tuổi có 1 thiết bị gọi là booster để tăng cao độ ngồi (chủ yếu để seatbell không chặn ở cổ).
Các xe phải có hệ thống neo chuyên biệt để gắn các đồ nói trên.
Đấy là tiêu chuẩn ở Úc, ở VN em không biết. Hồi bé nhà em sinh ra, em đến viện đón nó mà viện không cho nếu xe chưa lắp ghế phù hợp phải tốn mấy trăm đô đi mua về lắp. Phức tạp nhưng em nghĩ khá quan trong.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
- Luật GT VN quy định : "Điều 9. Quy tắc chung
2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn."

--> không có quy định độ tuổi nào thì phải thắt dây an toàn khi ngồi trên xe đang lưu thông mà chỉ quy định "người" ngồi trên xe --> người già, trung niên, thanh niên, trẻ em nếu ngồi trên xe đang lưu thông thì đều là người phải thực hiện khoản 2 điều 9 này.
- Về thực tiễn : với những em bé chưa tự chủ được bản thân thì phải có người lớn ngồi kèm hoặc phải có ghế chuyên dùng (từ mới sinh --> 5 tuổi) có gắn với đai an toàn của xe.

• Like
Reactions: lamy and nttanmam
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Từ 1.1.2018, bắt buộc thắt dây an toàn tại các điểm có thiết kế dây an toàn trên xe, kể cả ghế sau.

Các bác cho em hỏi, trẻ em ngồi trên xe từ mấy tuổi trở lên mới bị bắt lỗi thắt dây an toàn? Vấn đề này có quy định nào không ah?
Mình cũng không hiểu, người lớn lên xe nhắc cài dây an toàn người cài người không. Có người còn lý luận đủ kiểu, thậm chí còn suy diễn tới mức ảnh hưởng hoà bình thế giới, còn có người giận dỗi đòi xuống xe. Thật khó xử.
Thằng cháu mình lúc hơn 3 tuổi giải thích có 1 lần từ đó giờ đã 5 tuổi hễ ai lên xe anh chàng cũng nhắc cài seat belt.
Ai lý luận mình nói: “lớn rồi, đừng để trẻ phải nhắc” khỏe re.
- Luật GT VN quy định : "Điều 9. Quy tắc chung
2. Xe ô tô có trang bị dây an toàn thì người lái xe và người ngồi hàng ghế phía trước trong xe ô tô phải thắt dây an toàn."

--> không có quy định độ tuổi nào thì phải thắt dây an toàn khi ngồi trên xe đang lưu thông mà chỉ quy định "người" ngồi trên xe --> người già, trung niên, thanh niên, trẻ em nếu ngồi trên xe đang lưu thông thì đều là người phải thực hiện khoản 2 điều 9 này.
- Về thực tiễn : với những em bé chưa tự chủ được bản thân thì phải có người lớn ngồi kèm hoặc phải có ghế chuyên dùng (từ mới sinh --> 5 tuổi) có gắn với đai an toàn của xe.
Bác này có lý nè.

• Like
Reactions: lamy
Hạng D
16/11/10
1.416
2.728
113
Bình Thạnh, Tp HCM
bé nhà mình từ lúc 3 tuổi kêu thắt dây an toàn là thắt liền à, nhưng đi xa ngồi trên 1 tiếng là bắt đầu khó chịu rồi nên nhắc liên tục thì vẫn ok.
luật hay không không quan trọng bằng tính mạng mình và người nhà mình bác chủ, thắt được thì thắt đi.

• Like
Reactions: bacai and nttanmam
Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Nhà em cứ leo lên 2B là phải mang nón AT và leo lên 4B là thắt dây AT. Vậy đó, quen rồi khỏi phải lo.

Hạng B1
2/7/16
90
30
28
bé nhà mình từ lúc 3 tuổi kêu thắt dây an toàn là thắt liền à, nhưng đi xa ngồi trên 1 tiếng là bắt đầu khó chịu rồi nên nhắc liên tục thì vẫn ok.
luật hay không không quan trọng bằng tính mạng mình và người nhà mình bác chủ, thắt được thì thắt đi.
Bé nhà em nhỏ hơn 3 tuổi, thắt dây còn ít an toàn hơn nữa bác ơi. Chuẩn bị đường dài, em muốn tìm hiểu để sắp chỗ cho bé ngủ trên đường.
Em đồng ý với bác là an toàn trên hết, nhưng cũng phải biết và hiểu luật để còn xử lý trong các trường hợp đặc biệt nữa bác.

Tập Lái
4/8/16
33
16
8
37
bác nên mua ghế chuyên dùng cho em bé ạ, sau khi bé lớn bán lại là ok không tốn bao nhiêu cả

Hạng B2
18/4/17
190
250
63
bác nên mua ghế chuyên dùng cho em bé ạ, sau khi bé lớn bán lại là ok không tốn bao nhiêu cả
Đi gần thì okie nhưng đi đường xa là baby nhà em toàn nằm ngủ thì biết phải làm sao đây bác!!? Mới 3 tuổi mà bắt ẻm ngủ ngồi dễ gì ẻm chịu.

• Like
Reactions: lamy