Hạng C
28/1/05
781
19
18
60
Hà Nội
nhiều bác hỏi em sao trong táp lô kêu cạch cạch.. hoặc zo bên nóng bên lạnh...điều hòa Dual Climate ...
bệnh đó 99% là do các mô tơ và các thanh dẫn khô dầu.. hoặc mô tơ bị trật bánh răng...
rất nhiều kụ ra ngoài hỏi thì đều đc phán là thay mô tơ.. mà thực tế ko phải bị như vậy..
bệnh này chỉ có cái khó là phải tháo toàn bộ táp lô.. tra dầu vô các mô tơ.. cửa zo.. và dùng máy tính calibrate đặt lại vị trí của mô tơ là khỏi.... chỉ tốn công chứ ko tốn tiền...

em có vài bức ảnh chụp từ lâu rồi... nay zoi post lên cho các cụ coi....
cụ nào bị thì cứ xài máy đẻ chẩn đoán xem bị con mô tơ nào.. tháo ra tra dầu.. kt bánh răng..
lắp vô.. rồi xài máy đặt lại vị trí là xong.. ko phải thay thế gì hết..

đầu tiên tháo táp lô ra
trị bệnh gió bên nóng bên lạnh.. hoặc táp lô kêu cạch cạch của Mer

tìm vị trí motor rồi tháo ra..
mô tơ như thế này..

tháo ra xem có lệch bánh răng ko....
tra dầu.. nhớ xài dầu máy khâu.. ko xài dầu nhớt thường..tuyệt đối ko xài RP7

lắp vô cắm vào đồng bộ, đặt lại vị trí là ok

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/8/10
1.523
30
48
mấy bác giỏi quá , sao ko mở garage luôn cho anh em nhờ 

Hạng D
21/9/04
1.361
9.040
113
Saigon
www.dongbich.com
đúng rồi xe e hay thỉnh thoảng cũng cạch cạch ở họng gió máy lạnh lắm (nếu tắt AC thì sẽ hết tiếng kêu)  giờ thì đã hiểu bệnh nhưng không chưa khỏi

SPO confirmed
Hạng C
16/6/10
973
257
43
Lương Sơn Bạc
@bigdog:e hâm mộ bác đấy,mong có dịp hội ngộ bác để học hỏi!e bổ sung chút những thanh dẫn động trên cửa gió của Mec rất là dễ gãy bác!

Tập Lái
3/10/10
43
0
0
Nhìn cụ tháo thế em cũng vãi hết cả hồn. ke ke cụ đúng là giỏi thiệt. Em bít ông tây kia là ai nhé. ke ke.

Hạng C
13/10/09
664
302
63
Cu Big ơi cho em hỏi. W203 bị bệnh khi tắt công tắc quạt gió thì lúc được lúc không(vẫn bị ra hơi lạnh) bật lên tất lại 1 hoặc mấy phát thì tắt được và công tắc điều chỉnh các cửa gió thổi ra( xuống chân, lên chân kính hoặc thổi thẳng) cũng lúc được lúc không(đa số là không). Vậy xin hỏi cụ bệnh đó có sửa được không ah? Hay phải thay nguyên cái? Em mà ở HN thì em chạy thẳng tới chỗ Cụ rồi, nhưng em ở SG cụ có biết chỗ nào không chỉ em với?
Cái bệnh kêu tạch tạch em cũng bị rồi, nhưng 1 thời gian tự nhiên nó hết.
Nếu Cụ không phiền thì cho em cái số fone, có thắc mắc gì thì em cầu cứu Cụ? Vì em chót yêu Mẻ rồi, nên qua năm mới tính dổi xe khác nhưng chắc lại Mẻ thôi. Mà Cụ thì rành Me quá.
Mà Cụ ở Hà Đông thì phải? Hôm nào em về quê sẽ xin được diện kiến Cụ.