Hạng D
15/4/09
2.159
12.287
113
39
Em "túm cái quần" lại là: lệ phí trước bạ xe D-Max là 2%. Bác nào đã đóng 10% hay 20% thì liên lạc với Chi Cục Thuế để làm thủ tục hoàn hoặc cấn trừ tiền Thuế nhé.

Ford Ranger, Isuzu D-max… chỉ phải nộp mức phí trước bạ 2%
(Dân trí) - Thay vì mức thu phí trước bạ từ 10-20% tùy từng địa phương, Bộ Tài chính vừa có văn bản công nhận một số mẫu xe bán tải (pick-up) đủ điều kiện là xe chở hàng được hưởng mức thu phí trước bạ chỉ 2%.
Văn bản số 2824/BTC-TCT do Thứ trưởng Bộ Tài chính Đỗ Hoàng Anh Tuấn kí đã trả lời thắc mắc của chi cục thuế các địa phương về việc xác định mức thu phí trước bạ đối với một số mẫu pick-up chở người, xe van chở người…

Văn bản này lí giải: Sau khi tham khảo Bộ GTVT và Bộ KHCN, dựa trên khoản 5, điều 7, chương 2 của nghị định 45/2011/NĐ-CP và thông tư số 124/2011/TT-BTC quy định về mức thu thuế trước bạ, Bộ Tài chính làm rõ lại một số thắc mắc về mức xác định phí trước bạ đối với xe chở người.
Cụ thể, “ôtô chở người, ôtô pick-up chở người và ôtô van chở người có từ 4 đến 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) sẽ chịu mức thuế trước bạ từ 10-20%.
Ngoài ra, trong trường hợp các xe ôtô của các tổ chức, cá nhân không phải là ôtô chở người, ôtô pick-up chở người và ôtô van chở người có số chỗ người từ 4 đến 10 chỗ ngồi, kể cả lái xe, nếu đã nộp thuế trước bạ từ 10-20% thì sẽ được hoàn lại số tiền nộp thừa theo quy định”.
Trong khi đó, theo hai văn bản nêu trên, các trường hợp không phải là xe chở người nêu trên sẽ hưởng mức thuế trước bạ là 2%.

Chuẩn bị về Việt Nam, Ford Ranger thế hệ mới vừa có thêm một "lợi thế" không ngờ

Như vậy, theo quy định của TCVN 7271 về việc phân loại các phương tiên giao thông thì các loại xe pick-up chở hàng (không phải là xe chở người) phải đảm bảo các tiêu chí theo các điều 3.1.1 và điều 3.2.7 và 3.2.8, tức là phải có khoang chở hàng (hở hoặc kín) được bố trí (kể cả liền thân hay không liền thân) cửa để xếp/dỡ đồ, cabin có bố trí các hàng ghế, diện tích hữu ích của sàn chở hàng lớn hơn 1m2, khối lượng chuyên chở (cả người và hàng) phải lớn hơn 950kg.
Với những tiêu chí này, hàng loạt mẫu pick-up (bán tải) như Ford Ranger, Isuzu D-Max... đáp ứng đủ tiêu chí là xe chở hàng, nên không phải chịu mức thuế trước bạ từ 10-20%, mà chỉ ở mức 2%.
Văn bản 2824/BTC-TCT cũng nêu rõ, đối với các trường hợp đã nộp thừa tiền phí trước bạ theo 124/2011/TT-BTC (có hiệu lực từ ngày 15/10/2011) sẽ được chi cục thuế các tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương căn cứ theo hồ sơ và đơn yêu cầu của từng trường hợp cụ thể để làm thủ tục hoàn lại số tiền theo đúng quy định của pháp luật.

Hoàng Thùy Link: http://dantri.com.vn/c111/s111-592103/ford-ranger-isuzu-dmax-chi-phai-nop-muc-phi-truoc-ba-2.htm

Tuy nhiên theo em chắc cũng đợi thêm ít thời gian nữa để Công Văn, thông điệp báo chị nó "thẩm thấu" vào tới Miền Nam :D:)

Bác nào mua xe thì alo em nhé :):):)

Hạng D
18/1/12
1.716
6.464
113
Nhà em
Bác vừa mở thớt này, thì em cũng vưa đi thỉnh giáo nghiên cứu để dc hoàn thuế cho xe em.

Nay sau 4 ngày em xin chính thức TRANH LUẬN phản biện và CHẤT VẤN bác về vấn đề này. AE ngoài cứ phang đá tãng nhé..??:D

Theo như thông tin bác đăng kèm " thuỳ link " thì em có ý kiến thế này:

Dmax, rangger, Triton,Navara... thuộc diện bán tải cabin kép chở người từ 4 - 10 người..vẫn là mức thuế củ 15% tại TPHCM ( HN em ko nói tới), còn sang tên thì 10% , ko thay đổi bác RK ạ.

Còn những dòng xe trên thuộc diện bán tải: mà 2 cửa+ cabin dài( có đăng hình chú thích) thì mới đóng trước bạ là 2% toàn quốc, và nhưng xe nào thuộc dòng này đã đóng 10% hay 15% mới dc hoàn thuế tại phòng thuế TB đã đóng.

Theo em nghỉ xe này mới đóng TB 2% , và ai đã mua xe dòng này đã đóng 15% hay sang tên 10% thì mới dc hoàn thuế

Last edited by a moderator:
Hạng D
18/1/12
1.716
6.464
113
Nhà em
rk106 nói:
Em "túm cái quần" lại là: lệ phí trước bạ xe D-Max là 2%. Bác nào đã đóng 10% hay 20% thì liên lạc với Chi Cục Thuế để làm thủ tục hoàn hoặc cấn trừ tiền Thuế nhé.

Ford Ranger, Isuzu D-max… chỉ phải nộp mức phí trước bạ 2%
(Dân trí) - Thay vì mức thu phí trước bạ từ 10-20% tùy từng địa phương, Bộ Tài chính vừa có văn bản công nhận một số mẫu xe bán tải (pick-up) đủ điều kiện là xe chở hàng được hưởng mức thu phí trước bạ chỉ 2%.
Văn bản số 2824/BTC-TCT do Thứ trưởng Bộ Tài chính Đỗ Hoàng Anh Tuấn kí đã trả lời thắc mắc của chi cục thuế các địa phương về việc xác định mức thu phí trước bạ đối với một số mẫu pick-up chở người, xe van chở người…

Văn bản này lí giải: Sau khi tham khảo Bộ GTVT và Bộ KHCN, dựa trên khoản 5, điều 7, chương 2 của nghị định 45/2011/NĐ-CP và thông tư số 124/2011/TT-BTC quy định về mức thu thuế trước bạ, Bộ Tài chính làm rõ lại một số thắc mắc về mức xác định phí trước bạ đối với xe chở người.
Cụ thể, “ôtô chở người, ôtô pick-up chở người và ôtô van chở người có từ 4 đến 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) sẽ chịu mức thuế trước bạ từ 10-20%.
Ngoài ra, trong trường hợp các xe ôtô của các tổ chức, cá nhân không phải là ôtô chở người, ôtô pick-up chở người và ôtô van chở người có số chỗ người từ 4 đến 10 chỗ ngồi, kể cả lái xe, nếu đã nộp thuế trước bạ từ 10-20% thì sẽ được hoàn lại số tiền nộp thừa theo quy định”.
Trong khi đó, theo hai văn bản nêu trên, các trường hợp không phải là xe chở người nêu trên sẽ hưởng mức thuế trước bạ là 2%.

Chuẩn bị về Việt Nam, Ford Ranger thế hệ mới vừa có thêm một "lợi thế" không ngờ

Như vậy, theo quy định của TCVN 7271 về việc phân loại các phương tiên giao thông thì các loại xe pick-up chở hàng (không phải là xe chở người) phải đảm bảo các tiêu chí theo các điều 3.1.1 và điều 3.2.7 và 3.2.8, tức là phải có khoang chở hàng (hở hoặc kín) được bố trí (kể cả liền thân hay không liền thân) cửa để xếp/dỡ đồ, cabin có bố trí các hàng ghế, diện tích hữu ích của sàn chở hàng lớn hơn 1m2, khối lượng chuyên chở (cả người và hàng) phải lớn hơn 950kg.
Với những tiêu chí này, hàng loạt mẫu pick-up (bán tải) như Ford Ranger, Isuzu D-Max... đáp ứng đủ tiêu chí là xe chở hàng, nên không phải chịu mức thuế trước bạ từ 10-20%, mà chỉ ở mức 2%.
Văn bản 2824/BTC-TCT cũng nêu rõ, đối với các trường hợp đã nộp thừa tiền phí trước bạ theo 124/2011/TT-BTC (có hiệu lực từ ngày 15/10/2011) sẽ được chi cục thuế các tỉnh/thành phố trực thuộc trung ương căn cứ theo hồ sơ và đơn yêu cầu của từng trường hợp cụ thể để làm thủ tục hoàn lại số tiền theo đúng quy định của pháp luật.

Hoàng Thùy Link:

Tuy nhiên theo em chắc cũng đợi thêm ít thời gian nữa để Công Văn, thông điệp báo chị nó "thẩm thấu" vào tới Miền Nam :D:)

Bác nào mua xe thì alo em nhé :):):)
Trong thông tư hướng dẫn trên link của bác em chú ý vào chữ bôi đâm, và chữ to bôi đậm, thì em nghĩ dòng pikup bán tải cabin kép( 4 cửa) vẫn là thuế TB 15% mới và 10% sang tên.

Hạng D
15/4/09
2.159
12.287
113
39
@ Bác Longcafe! Bác làm thủ tục hoàn ở chi cục nào thế?
Em nghỉ thế này! Cái dòng xe này nói sao cũng đúng vì nó vừa chở hàng vừa chở người, đặc biệt là ở xứ vịt ta, XXX quyết định gần như là tất cả cho những việc 50-50 như thế này.

Có 2 phương án cho dòng xe này:
1. Áp dụng 2 % y chang như HN.
2. 10-20%, và HN cũng theo mức này.

Em nghiêng về phương án 1, thời gian chắc là trong quý 3.

Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
51
Campuchia
Theo bác rk trong quí 3 có lẻ đúng, vì theo như link trên thì đây chỉ mới là VĂN BẢN của Thứ Trưởng Bộ tài chính Đổ Hoàng Anh Tuấn kí....
.... còn phải chờ thông tư quyết định ban hành cụ thể chuyển đến từng địa phương Tình, Thành phố.... mới có HIỆU LỰC thực hiện

Trích link:..

Vì thế người dân chưa làm dc thủ tục hoàn thuế( nếu có )

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/12/11
1.943
20
38
51
Campuchia
Tungtd678 nói:
Đúng là nó thế nào ấy nhỉ, nếu thu 15% thì không áp dụng niên hạn mới đúng bản chất.
Và cấp biển A, VD 51A 56 789 chẳng hạn:D

Hạng B2
27/5/11
207
4
16
45
Trái đất này
KÍNH CÁC BÁC XEM LẠI QUI ĐỊNH LÀ 2% HAY TỪ 10%-:-20%!
CÁC BÁC CHÚ Ý ĐỌC ĐOẠN MÀ E TÔ MÀU ĐỎ NHÉ! TIẾNG VIỆT MÌNH MÀ SAO CÁC BÁC ĐỌC HAY HIỂU SAI ĐỂ DỄ LẠC ĐỀ QUÁ!

Hạng B2
27/3/12
141
212
43
Theo thông tin mà bác Nick post thì đích thị là 10-20% rồi. Cu như ỹ thôi.