O.S.P.D
12/6/07
553
2
0
Thôn Đoài
Tinh thần “OS với cộng đồng”

1- Tự nguyện:      "Tự nguyện -  Không vụ lợi"

2-  Hợp pháp:       "Phù hợp pháp luật"

3-  Minh bạch:      "Thu - Chi - Công khai"

4-  Thiết thực:      "Đến tận nơi - Trao tận tay - Đúng địa chỉ"

Quy định và hướng dẫn thực hiện:

- Mọi hoạt động từ thiện của cá nhân, nhóm, hội, nhân danh, sử dụng diễn đàn otosaigon phải được sự chấp thuận của BĐH và có 1 Thành viên chịu trách nhiệm chính (Hội trưởng, nhóm trưởng, Thành viên đựơc tín nhiệm)  Thực hiện theo tinh thần: Thông báo – Liên lạc – Bàn bạc

- Mỗi chương trình được thực hiện trong  1 Topic  tại Chi hội hoặc Box "Os với cộng đồng". Để thuận tiện cho viêc theo dõi, phối hợp thực hiện,  tổng hợp và ghi nhận, chủ Topic có trách nhiệm dẫn đường Link vào Topic "Thông tin hoạt động"  tại Box  "OS với cộng đồng".
- Toàn bộ công tác  quyên góp, thu chi, được tổng hợp và thông báo công khai ở cuối Topic. BĐH sẽ tổng hợp và ghi nhận tại Topic "Tổng hợp hoạt động" Tại Box "OS với cộng đồng".

- 100% số hiện vật và tiền mặt quyên góp được sẽ dành cho hoạt động từ thiện. Kinh phí đi lại, tổ chức tài trợ, trao tặng sẽ do các Thành viên tình nguyện tham gia đóng góp.

BĐHOS
          Trân trọng!

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
12/6/07
553
2
0
Thôn Đoài
@Viktor: Cảm ơn bác! Em xin tổng hợp trả lời ý kiến của các bác luôn.

@All:

Kính gửi các bác!

Trong thời gian vừa qua chúng ta đã trao đổi nhiều về hoạt động cộng đồng trên OS. Tất cả các ý kiến đề tựu chung một mục tiêu: “Chia sẻ và đóng góp cho cộng đồng” Em xin tổng hợp và đưa ra 1 số ý kiến:

1- OS luôn hướng tới cộng đồng - Bằng chứng là có riêng 1 Box “OS với cộng đồng” trên OS.

2- Việc quy định của ban điều hành: Mỗi chương trình phải có người chịu trách nhiệm (Hội trưởng, Hội phó hoặc thành viên được tín nhiệm) Và phải được sự chấp thuận của BĐH nhằm mục đích tránh những trường hợp xấu cho tất cả chúng ta. Tất cả những việc này đảm bảo cho sự bền vững của hoạt động này. BĐH cũng mong muốn làm việc trên tinh thần Thông báo – Liên lạc – Bàn bạc.

3- Định hướng hoạt động: Trong cộng đồng của chúng ta có rất nhiều hoàn cảnh cần sự giúp đỡ, và cũng rất nhiều cá nhân, tổ chức tham gia hoạt động chia sẻ cộng đồng. Trong giai đoạn hiện tại BĐH OS định hướng tập trung vào Giáo dục và thế hệ trẻ, vvậy các chương trình lớn của OS đều tập trung vào định hướng đó.. BĐH cũng mong muốn các HT, HP, Thành viên tích cực tham gia vận động cho những chương trình lớn, nhưng chương trình này OS đang làm khá bài bản, ra tấm ra món và ảnh hưởng tích cực trên diện rộng.
Các chương trình do các chi hội chúng ta nhất trí linh hoạt với định hướng này.

4- Tình huống có những hoàn cảnh được các cơ quan truyền thông nêu ra, mà các thành viên muốn chia sẻ thì em nghĩ có 2 cách: 1 – Nếu phát động trên OS thì làm đúng Tinh thần và các quy định của OS. 2 – Thành viên có thể trực tiếp ủng hộ tại cơ quan truyền thông đó đồng thời chia sẻ, vận động các TViên khác hoặc người thân ủng hộ tại đó.

Động cơ của tất cả chúng ta khi tham gia hoạt đông này đều xuất phát từ sâu thẳm trái tim mình, mong muốn hoặc thấy có nghĩa vụ chia sẻ giúp đỡ cộng đồng, giúp đỡ những hoàn cảnh thiếu may mắn hơn mình. Tuy nhiên có những nghịch lý trong cuộc sống này “ Đôi khi ai đó làm điều tốt, có thể mọi người lại cho là người đó làm vì tư lợi” hay nếu chúng ta không thống nhất được cách làm, không điều tiết được tần suất, không chung định hướng …..thì hoạt đông này sẽ rất dễ mất kiểm soát và đi xuống, những thành viên nhiệt tình của chúng ta lại bị hiểu sai....
Vì vậy mong các bác hiểu và cùng BĐH hành gây dựng hoạt động này phát triển mạnh mẽ và bền vững.

Trân trọng!

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/7/08
2.284
3.715
113
Cám ơn bác đã phản hồi!

Quan điểm của BĐH đã rõ, tuy nhiên, hình như có nột số người chưa rõ hoặc không chịu rõ! trong đó có cả ... nên phát biểu hơi áp đặt - gây ra chuyện nói qua lại không hay.

Tối mai em sẽ xóa các ý kiến của mình trên thớt bên kia - trước khi "bị" xóa hay vào bến - để làm "trong sạch môi trường" của một số bác.

Trân trọng.

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12
Chào các bác .
Bão đổ bộ vào miền trung rất lớn , ngang ngửa như cơn bão 2006 vào Dà Nẵng , tổn thất sẽ nặng nề lắm đây .
Các bác phụ trách chuyên mục os vì cộng đồng có thể mở topic hướng về Miền Trung được không .. thanks

Hạng D
25/6/09
1.674
10.059
113
sao không thấy OS tổ chức quyên góp cho đồng bào miền Trung nhỉ???? Phát động phong trào cho anh em đóng góp đê.....

Hạng B2
26/5/10
303
7
18
không biết có ai trong OS làm nhạc sĩ ko, sáng tác một bài hát cho OS và công đồng...

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Các bác ơi, như vậy là nếu muốn tham gia tổ chức một chương trình từ thiện nào trên OS thì em phải tìm một bác HT chịu trách nhiệm mở thớt giùm đúng ko ạ?
Em thỉnh thoảng cũng tham gia làm từ thiện trên các 4rum khác nhưng ko biết là trên OS cũng có phong trào mạnh như vậy. Em muốn cùng một số chị dạy đan/móc cho các em mồ côi và có hoàn cảnh khó khăn ở Cần giờ rồi tìm cách marketing bán sản phẩm giùm các em. Đã có một chị ngừơi Nhật, một chị người Thái sẵn sàng dạy các em, một chị Thụy sỹ sẽ tìm khách hàng. Giờ em ko biết có ai giúp em mở thớt để quyên góp len/sợi cho các em ấy được ko? Và có bác nào thương các em và có thời gian thì có thể đi cùng em xuống Cần giờ thăm các em, toàn những hoàn cảnh đáng thương và rất cần cộng đồng giúp đỡ. Em thấy rất nhiều đoàn quyên góp giúp đỡ, nhưng như vậy ko giải quyết được vấn đề lâu dài cho các em, nên em nghĩ mình kiếm cho các em cái cần câu còn hơn cho cá. Các bác giúp em với nhé. Em cám ơn các bác rất nhiều.