Tập Lái
7/5/18
26
23
3
40
Tư vấn giúp mình thủ tục sang tên xe
*Ảnh minh họa

Chào các bác,
Bác nào nắm rõ tư vấn giúp mình tình huống mua bán như bên dứoi thì sẽ đóng thuế thế nào
Công ty xuất hoá đơn bán, hop dong cho người A.
Thủ tục sang tên xe sẽ đứng tên B.

Trong trường như thế thì quy trình và tiền thuế sẽ tính thế nào, bác nào rành tư vấn giúp
Cảm ơn
Thân

Last edited by a moderator:
Hạng B2
7/12/13
129
407
63
nếu khác tỉnh:
  • bác mang hợp đồng mua bán, hóa đơn,giấy tờ xe, tháo biển số nộp công an chỗ chủ cũ để làm thủ tục di chuyển,
  • sau khi có giấy của công an thì ra chi cục thuế nơi đăng ký hộ khẩu đóng thuế( tiền thuế sẽ theo ba rem của chi cục thuế)
  • có biên lai thuế rồi, mang toàn bộ giấy tờ ra công an đăng ký bấm biển mới.
nếu cùng tỉnh:
  • bác mang hợp đồng mua bán, hóa đơn,giấy tờ xe ra thuế đóng thuế,
  • có biên lai thuế rồi, mang toàn bộ giấy tờ ra công an đăng ký sang tên.

• Like
Reactions: anhbutk
Tập Lái
7/5/18
26
23
3
40
nếu khác tỉnh:
  • bác mang hợp đồng mua bán, hóa đơn,giấy tờ xe, tháo biển số nộp công an chỗ chủ cũ để làm thủ tục di chuyển,
  • sau khi có giấy của công an thì ra chi cục thuế nơi đăng ký hộ khẩu đóng thuế( tiền thuế sẽ theo ba rem của chi cục thuế)
  • có biên lai thuế rồi, mang toàn bộ giấy tờ ra công an đăng ký bấm biển mới.
nếu cùng tỉnh:
  • bác mang hợp đồng mua bán, hóa đơn,giấy tờ xe ra thuế đóng thuế,
  • có biên lai thuế rồi, mang toàn bộ giấy tờ ra công an đăng ký sang tên.
Cảm ơn bác rất nhiều.
Trường hợp mình muốn hỏi là cùng tỉnh.
Trong trường hợp này, tên người đứng trên giấy tờ xe khác với tên người đứng trên hợp đồng vẫn sẽ không sao đung không bác? Hay phải làm thêm giấy tờ gì nữa (hoặc tốn thêm thuế gì nữa)

Hạng B2
28/9/12
485
320
63
41
vũng tàu
Cảm ơn bác rất nhiều.
Trường hợp mình muốn hỏi là cùng tỉnh.
Trong trường hợp này, tên người đứng trên giấy tờ xe khác với tên người đứng trên hợp đồng vẫn sẽ không sao đung không bác? Hay phải làm thêm giấy tờ gì nữa (hoặc tốn thêm thuế gì nữa)
khác tên cũng ko sao . miễn chủ đầu có ủy quyền cho chủ sau hợp pháp khi ký tại công chứng là ok .
thuế phí chỉ tốn 1 lần cuối theo barem hiện tại khi sang tên thôi .

Hạng B2
14/10/17
114
221
43
Công ty xuất hóa đơn cho người dùng A, người dùng A vẫn phải đóng thuế trước bạ. Người dùng B muốn đứng tên trên cà vẹt thì phải ký mua bán với người dùng A và đóng trước bạ để sang tên người dùng B. 2 lần thuế trước bạ, không khác được đâu bác

Hạng D
15/12/13
1.350
1.492
113
Cảm ơn mọi người. Vậy là có vẻ phải đóng 2 lần thuế trước bạ rồi.
Hỏi lại công ty (ben bán) làm thủ tục huỷ hoá đơn và xuát lại hoá đơn khác cho người mua là B

• Like
Hạng D
4/12/12
1.639
1.799
113
Theo quy tắc thì ra tên người A -> A ký bán tại pcc cho B -> ra tên B: mất 2 lần thuế TB.
Từ các tỉnh Tây Nguyên trở về Phía Bắc thì mang hóa đơn Cty xuất cho người A ra pcc ký bán cho người B, và ra tên người B luôn (ký bán hóa đơn): mất 01 lần thuế.
P/s: tốt nhất, nếu hủy đc HĐ thì thì hủy và xuất lại cho người B luôn là gọn nhất.

• Like