Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Chào các bác,
Xe em là accord 92, hiện gương hậu chỉ có chỉnh điện mặt gương, nay em vô tình tìm được 1 cặp gương của accord 95, full chỉnh điện + gập điên. Nên em đã ẩm về và bắt đầu mày mò tự độ chế lắp vào con xe của em ạ! Lần đầu độ chế cho xe, mong các bác hưỡng dẫn thêm ạ!
Em sẽ làm từ từ (vì tối về mới mày mò tý, ban ngày đi làm ạ), có gì mong các bác tư vấn từ từ ạ!
Đây là cặp gương em của accord 95 em vừa rước

Đã test thử là chỉnh và gập điện rất OK. Em thử chỉnh bằng gương bằng cách, tháo gương theo xe ra, cắm rack cắm vào cặp gương này, bấm nút trong xe, chỉnh rất mươt. Còn gập điện thì em nối dây điện vào acquy, đảo cực +/- để xem nó gập vào gập ra
Đây là rack cắm của nó

2 cọng dây điện dài ra chỉnh là 2 cọng dây cấp nguồn cho motor gập điện, còn 3 cọng dây ngắn là nó giống hệt rack cũ theo xe, có chức năng chỉnh điện mặt gương
Vấn đề em thắc mắc là:
1. em đang có 2 hướng là tìm rack cắm có 5 đầu điện luôn để thay cho rack có 3 dây theo xe, hay là cắt ra đấu trực tiếp 5 sợi dây điện luổn
2. Nguyên lý gập gương e sẽ chế theo cách là mở khóa ở nấc 2 (vị trí check engine sáng) thì gương sẽ mở ra và sẽ đấu thêm 1 công tắc để gập lại cưỡng bức khi cần (ví dụ vô hẻm hẹp). Các bác tư vấn giúp em đấu nguồn 2 sợi dây điện dùng để gập điện chung với nguồn điện nào trong xe mà khi mở khóa ở nấc II nó sẽ cấp nguồn cho gập điện luôn ạ ?
3. Công tắc để off - on em sẽ chụp cụ thể sau và nhờ các bác tư vấn lắp thế nào ạ ?
Tạm thời em có vài thắc mắc nhỏ như trên, tối về em chụp hình cụ thế các chi tiết và tìm tòi thêm, sau đó nhờ các bác tư vấn tiếp giúp em nhé!
PS: Nếu các bác nào chính tay đã độ gương giống em và có hình ảnh, thì mong được các bác hổ trợ em ạ!
Em cảm ơn các bác nhiều lắm!

Hạng B2
27/7/08
383
106
43
Nếu là iem thì mang ra "bác sĩ Trung" chích một phát, hehe..
Em nghĩ bác thích DIY (dịch theo google translate "làm việc ấy một mình") khẹc khẹc

Hạng F
16/4/08
7.470
2.745
113
Tại em ở Vũng Tàu, mà thời gian cũng hạn hẹp nên lên bác Trung cũng không tiện và cũng muốn tự DIY cho thích thú tý, vì nghĩ cái này không quan trọng nên làm từ từ được ạ!

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
mang xuống nhà e di a H, 2 a e cũng vọc.:Dhehhehe, khi nào xong là rửa đèn + gương luôn nha a H.

Hạng D
5/1/09
1.019
202
78
VŨNG TÀU - VIETNAM
huy812000 nói:
Chào các bác,
Xe em là accord 92, hiện gương hậu chỉ có chỉnh điện mặt gương, nay em vô tình tìm được 1 cặp gương của accord 95, full chỉnh điện + gập điên. Nên em đã ẩm về và bắt đầu mày mò tự độ chế lắp vào con xe của em ạ! Lần đầu độ chế cho xe, mong các bác hưỡng dẫn thêm ạ!
Em sẽ làm từ từ (vì tối về mới mày mò tý, ban ngày đi làm ạ), có gì mong các bác tư vấn từ từ ạ!
Đây là cặp gương em của accord 95 em vừa rước

Đã test thử là chỉnh và gập điện rất OK. Em thử chỉnh bằng gương bằng cách, tháo gương theo xe ra, cắm rack cắm vào cặp gương này, bấm nút trong xe, chỉnh rất mươt. Còn gập điện thì em nối dây điện vào acquy, đảo cực +/- để xem nó gập vào gập ra
Đây là rack cắm của nó

2 cọng dây điện dài ra chỉnh là 2 cọng dây cấp nguồn cho motor gập điện, còn 3 cọng dây ngắn là nó giống hệt rack cũ theo xe, có chức năng chỉnh điện mặt gương
Vấn đề em thắc mắc là:
1. em đang có 2 hướng là tìm rack cắm có 5 đầu điện luôn để thay cho rack có 3 dây theo xe, hay là cắt ra đấu trực tiếp 5 sợi dây điện luổn
2. Nguyên lý gập gương e sẽ chế theo cách là mở khóa ở nấc 2 (vị trí check engine sáng) thì gương sẽ mở ra và sẽ đấu thêm 1 công tắc để gập lại cưỡng bức khi cần (ví dụ vô hẻm hẹp). Các bác tư vấn giúp em đấu nguồn 2 sợi dây điện dùng để gập điện chung với nguồn điện nào trong xe mà khi mở khóa ở nấc II nó sẽ cấp nguồn cho gập điện luôn ạ ?
3. Công tắc để off - on em sẽ chụp cụ thể sau và nhờ các bác tư vấn lắp thế nào ạ ?
Tạm thời em có vài thắc mắc nhỏ như trên, tối về em chụp hình cụ thế các chi tiết và tìm tòi thêm, sau đó nhờ các bác tư vấn tiếp giúp em nhé!
PS: Nếu các bác nào chính tay đã độ gương giống em và có hình ảnh, thì mong được các bác hổ trợ em ạ!
Em cảm ơn các bác nhiều lắm!
tiễn vợ già đi kiếm em accop 2011 , khỏi lo mấy vụ nhỏ xíu đó [/:)]

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
huy812000 nói:
Em nghĩ bác dò tìm nguồn điện từ công tắc mở khóa này để cấp nguồn cho gương. Từ nguồn điện này bác đấu nối tiếp qua công tắc cưỡng bức để gập/ mở gương theo ý. Em không phải chuyên gia về điện không biết xúi bác làm có đúng không, các bác khác đóng góp thêm nhé.:D

Hạng D
25/12/08
2.083
160
63
Bác cần 1 ít relay, 1 contact đảo chiều
Nguồn cho moteur gập gương lấy trực tiếp từ bình nhớ làm cho em nó 1 cái cầu chì.
Nguồn điều khiển relay theo ý bác muốn lấy từ nấc "II" của contact chìa khóa thì bác có thể mượn đường điện điều khiển moteur gạt mưa, nguồn điều khiển A/C và quạt máy lạnh v.v... hoặc lấy từ nguồn điiều khiển tròng gương cũng dc bác.
Jack cắm : bác cứ lấy lại cái jack đó, tháo bỏ đầu cos cũ, bấm dây + đầu cos mới gắn vô xài thôi bác. Chú ý cở dây cũ, để bấm dây mới tương thích, tránh trường hợp quá tải dây.

Hạng B2
21/11/10
486
218
53
47
bác cho em ké tý.em muốn độ bộ gương gập điện cho con ỉn của em kh biết có được kh?rổ giá thế nào?bác nào bít xin chỉ giáo[chả là em thấy trong đại lý của toy có giới thiệu cái này nhưng kh giám hỏi vì nghĩ trong đó mắc quá]

Tập Lái
15/7/11
38
0
0
bác có thể đem ra tiệm em. em kiu tui nhỏ kiểm tra và thiết kế cho bác.tui em no giỏi lắm.toàn chuyên gia chế đồ ko ah.