Hạng C
3/7/19
801
802
96

Từ Vũng Tàu đi Đà Lạt nên đi đường nào?​

Hi các bác, em hỏi đường đi Đà Lạt.
Cuối tuần em có việc đi từ Vũng Tàu lên Đà Lạt nên nhờ các bác tư vấn cung đường Vũng Tàu đi Đà Lạt
Thường em đi đường DT713 lên đèo Tà pưa nhưng đoạn Bình Thuận đi kinh quá, năm ngoái em đi về phải làm lại hết quả gầm vì xe em thấp.
Google có chỉ đi lên Bình Thuận qua QL28 lên nhưng em chưa đi đường này bao giờ nên cũng chưa biết thế nào.
Có bác nào tư vấn giúp em lộ trình nào hợp lý với ạ, tiện thể cho em biết Từ Vũng Tàu đi Đà Lạt bao nhiêu tiếng

QL20- Dong Nai.jpg

Mod tổng hợp ý kiến từ nhiều bác bên dưới để các bác có thể chọn tuyến đường đi Từ Vũng Tàu đi Đà Lạt nên đi đường nào là hợp lý nhất.

Em đã đi 2,5 cung đường mà bác GG chỉ nên em xin nêu ý kiến:
- Hướng 1 vòng ra Long Khánh, quẹo lên QL20: đường này đẹp nhưng nhiều khu đô thị, nếu đi cuối tuần thì lượng xe lưu thông rất đông và cần cẩn thận xe rau 49, xe anh Bưởi, chị Trang (mấy ảnh làm mấy mạng cận Tết rồi). Bác đi hướng này thì nên đi sớm, và đi 1 mạch tới ĐL là xong, đường đẹp.
- Hướng 2 đi đèo Tà Pứa lên BL: khúc đường ở Bảo Lộc thì rất đẹp nhưng khúc mới lên đèo Tà Pứa thuộc địa phận Tánh Linh thì .... bác cứ vần tay lái như mới học lái xe, ổ trâu, ổ gà nhiều vô số kể, bác chỉ vần để êm hơn tí thôi chứ dính là chắc chắn. Được cái là đoạn đường này rất vắng, không có khu dân cư nên qua khúc này bác cứ chạy ầm ầm. Lên tới Bảo Lộc thì nhập chung như hướng 1 rồi.
- Hướng 3 đi đường ven biển qua PT, tới Ninh Thuận rồi quẹo lên ĐL: hướng nào khúc Bình Châu thì đẹp, khúc Lagi lúc em đi tháng 4 năm ngoái còn lổm chổm nhưng ko xấu như đèo Tà Pứa, sedan vẫn đi tốt. Khúc này có cái hay là đi đường ven biển nên rất đẹp, vừa có đèo vừa có biển. Còn khúc từ Ninh Thuận quẹo lên ĐL thì em chưa đi nên chưa dám ý kiến. Đường này có cái tội là xa hơn tí nhưng chạy thoải mái, đường xấu hơn tí nhưng sedan vẫn chạy tốt.
Bác chủ tùy tình hình mà lựa chọn lộ trình phù hợp. Chúc bác đi vui vẻ bình an.

Vũng Tàu thì đi Quốc Lộ 55 lên Đà Lạt thôi, đường đẹp, xấu chút xíu khi tới khúc giao với QL20.View attachment 2651681

Nếu đi từ VT thì chắc chắn GG sẽ chỉ lộ trình này vì là ngắn nhất 293km. Em cũng mới từ Đà Lạt về VT hôm qua xin chia sẻ với bác như sau:
- Em xuất phát từ VT lúc 04:30 ngày 7/2, lộ trình như trên nhưng đến thị trấn Võ Xu thì quẹo vào DT720 sang Ql55 - QL20 - ĐL: Lý do là tránh đường xấu đèo Tà Pứa và hay kẹt xe đèo Bảo Lộc vào mấy ngày lễ tết, nhưng lộ trình này dài hơn 40km. Từ VT-Võ xu QL55 thì đường đẹp và vắng xe nhưng chạy đèo QL55 rất khó chịu (em thấy khó chịu nhất so với Bảo Lộc, Đại Ninh, Prenn, Mimosa...), vì đường đèo dài, cua gấp, khuất tầm nhìn và xe PKL đổ đèo rầm rầm... đoạn cuối QL55 gặp QL20 đường đã làm lại rất tốt, không còn ổ trâu như trước năm 2019.
- Thấy nhiều bác hay chọn đường đèo Tà Pứa đi Đà Lạt nên khi về em quyết định đi đúng như GG chỉ qua đèo Tà Pứa xem sao, trước đây khi QL20 chưa làm thì em thường xuyên đi đường này, lúc đó thì đường xấu kinh hồn... bây giờ không còn nhiều ổ khủng long như trước đây nữa nhưng ổ gà, ổ trâu còn đầy, mặt đường xấu khoảng 10km bắt đầu từ địa phận Bình Thuận, qua đèo cho đến điểm giao DT717. Em chạy SUV (Ford Everest) nhưng thật sự khá oải, bò và lết qua khúc này. Nhiều bác chạy I10, Sedan vẫn chạy qua đường này ầm ầm.
- Em đi sáng thứ 7 (mùng 5 tết) là những ngày cuối của dịp nghỉ tết và khi về vào ngày thứ 2 nên cả chiều đi và về không quá đông xe.
Theo ý kiến cá nhân thì sau khi quốc lộ 20 làm lại em thấy đi Đà Lạt chạy QL20 vẫn là ổn nhất.
- Từ Vũng Tàu bác có thể chạy QL56 lên ngã ba Tân Phong rồi ra Giầu Dây (đường này trước đây xe từ VT hay đi khi chưa có cao tốc Long Thành - Giầu Dây, nhưng giờ muốn đi cao tốc lại phải qua 70km QL51 từ VT đến Long Thành, mà đường thì xấu với toàn xe Ben, Container chạy 70km khúc này em thấy còn oải hơn chạy QL1 hay QL20).
Search trên GG em thấy có tuyến đường khi đến Long Khánh thì chạy thẳng luôn (không quẹo trái để đi qua Suối Tre và ra Dầu Giây) cuối khúc này sẽ gặp QL20 tại Định Quán (dưới cầu La Ngà một đoạn) nhưng em chưa đi bào giờ nên không biết tình hình đường sá thế nào (bác nào đã đi qua đoạn này chia sẻ giúp). Nếu đường sá khúc này tốt thì em sẽ chọn lộ trình như sau:
VT - QL56 - Tân Phong - Long Khánh - QL20 - ĐL.
Chúc bác có chuyến đi như ý!

Hôm Mùng 3 Tết rồi đi DT713, đường tốt, cảnh rất đẹp trước khi vào đèo Tà Pứa, tuy nhiên đường trước khi vào và ra đèo thì ổ trâu nhiều, chạy đến gần mới thấy hố sâu, sedan đi vất vả

Nếu bạn chọn phương án vừa đi, vừa ngắm cảnh thì theo QL55 thẳng tiến tới QL20. Còn phương án đường đẹp, vừa đi vừa tham quan sự thay đổi của xã hội ntn thì theo QL56 thẳng tiến về Long Khánh, từ LK theo nhiều đường Suối Tre - Bình Lộc để ta QL20, hoặc theo đường Lê A vào Bình Lộc - Tín Nghĩa rồi ra DT763 rồi vào QL20.

Nếu ngại đường chân đèo Tà Pứa, đến ngã 3 Mê Pu 2 thay vì rẽ trái, bác rẽ phải 717 về đức mẹ Tà Pao và tiếp ql55 lên Bảo Lộc (nhớ năm nào đèo BL sạt lở, tôi có đề nghị aeOS quay ngược về tuyến này để đi tiếp lên BL và Dalat), tuy nhiên đường ql55 phía Lâm đồng hướng về Bảo lộc đường nhỏ và không tốt

Mình xuống đèo Tà Pứa chiều 27 Tết, trước khi tới đèo là xấu rồi, nằm vắt ngang đường, ko cách gì né được, phải chạy xuống ổ trâu thôi . Xong xuống đèo ghé quán võng nghỉ chút, tưởng hết rồi, ai ngờ còn thêm một khúc nữa mới hết xấu. Hình này là mình chụp lúc nghỉ ngơi chỗ quán ven đường.View attachment 2651972

Bù lại đi DT713 mới chớp được những khoảnh khắc như vầy. Mình mất 20 phút ở đây chỉ để ngắm

QL56 - QL20 vẫn là được đẹp nhất nhưng đông xe và xa.
Nhà em ở QL56 (Cẩm Mỹ) và QL55 (Bảo Lâm)!
Em hay đi QL56 - QL1A ra tới Tân Minh rẻ trái QL55 rồi chạy thẳng tới Bảo Lâm, có các nhược điểm sau:
1. QL56 đoạn Cẩm Mỹ mặt đường hỏng, gồ ghề đi rất ồn;
2. QL1A đoạn Xuân Lộc - Hàm Tân ko con lươn, đường hẹp, khá nguy hiểm! Lưu ý nhường xe giường nằm, người băng đường và XXX!
3. QL55: đoạn Tân Minh tới Tà Pao rất đẹp, ngoại trừ vài chỗ gờ cầu hơi thốn! Qua Tà Pao là 30km đường đèo hẹp và khó chạy, chưa kể ko có sóng 3G, Mobi, Viettel mất sóng, Vina có chập chờn! Gầm cao vô đây là thua cả Kia Morning (em bị Kia dí sát đít liên tục)!
QL55 đoạn Bảo Lâm bao xấu, hay cái chỗ vừa qua ranh giới Bình Thuận - Lâm Đồng là 2 mặt đường như 2 thế giới Mỹ và Mexico! Em mà là quan chức LĐ chắc chắn rất mất mặt khi đi qua đây! Khi đến Bảo Lộc thì tốt hơn!
Bác đi ĐL thì cứ vậy quẹo phải QL20 lên thôi!

Đặc biệt: ko bao giờ đi QL28B nhé! Xấu nhất trong các cung đường lên ĐL, hơn 55km đường bao ổ gà!
Chúc bác vui lái!

Cảm ơn bác đã chia sẻ. Em chốt đường sẽ đi là
Vũng Tàu - QL55 - Lagi - Ngã tư 46 - QL55B - Bảo Lộc - QL20 - Đà Lạt

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/1/11
2.425
32.478
113
Hi các bác,
Cuối tuần em có việc đi từ Vũng Tàu lên Đà Lạt.
Thường em đi đường DT713 lên đèo Tà pưa nhưng đoạn Bình Thuận đi kinh quá, năm ngoái em đi về phải làm lại hết quả gầm vì xe em thấp.
Google có chỉ đi lên Bình Thuận qua QL28 lên nhưng em chưa đi đường này bao giờ nên cũng chưa biết thế nào.
Có bác nào tư vấn giúp em lộ trình nào hợp lý với ạ.
View attachment 2651332
Từ Vũng Tàu đi Đà Lạt đi đèo Tà pứa cũng hay

Hạng D
16/11/20
2.647
7.900
113
37
Em đã đi 2,5 cung đường mà bác GG chỉ nên em xin nêu ý kiến cho bác vài Cung đường Vũng Tàu đi Đà Lạt
- Hướng 1 vòng ra Long Khánh, quẹo lên QL20: đường này đẹp nhưng nhiều khu đô thị, nếu đi cuối tuần thì lượng xe lưu thông rất đông và cần cẩn thận xe rau 49, xe anh Bưởi, chị Trang (mấy ảnh làm mấy mạng cận Tết rồi). Bác đi hướng này thì nên đi sớm, và đi 1 mạch tới ĐL là xong, đường đẹp.
- Hướng 2 đi đèo Tà Pứa lên BL: khúc đường ở Bảo Lộc thì rất đẹp nhưng khúc mới lên đèo Tà Pứa thuộc địa phận Tánh Linh thì .... bác cứ vần tay lái như mới học lái xe, ổ trâu, ổ gà nhiều vô số kể, bác chỉ vần để êm hơn tí thôi chứ dính là chắc chắn. Được cái là đoạn đường này rất vắng, không có khu dân cư nên qua khúc này bác cứ chạy ầm ầm. Lên tới Bảo Lộc thì nhập chung như hướng 1 rồi.
- Hướng 3 đi đường ven biển qua PT, tới Ninh Thuận rồi quẹo lên ĐL: hướng nào khúc Bình Châu thì đẹp, khúc Lagi lúc em đi tháng 4 năm ngoái còn lổm chổm nhưng ko xấu như đèo Tà Pứa, sedan vẫn đi tốt. Khúc này có cái hay là đi đường ven biển nên rất đẹp, vừa có đèo vừa có biển. Còn khúc từ Ninh Thuận quẹo lên ĐL thì em chưa đi nên chưa dám ý kiến. Đường này có cái tội là xa hơn tí nhưng chạy thoải mái, đường xấu hơn tí nhưng sedan vẫn chạy tốt.

Hạng C
3/7/19
801
802
96
Em đã đi 2,5 cung đường mà bác GG chỉ nên em xin nêu ý kiến:
e đaz từ lâu ko đi ql20. tà pứa thì năm ngoái về phải thay rotuyn sửa gầm. còn khúc lagi thì e đi nhiều, chỉ đoạn lên phan thiết đà lạt chưa đi bao giờ

Hạng C
27/8/11
628
485
63
Hi các bác,
Cuối tuần em có việc đi từ Vũng Tàu lên Đà Lạt.
Có bác nào tư vấn giúp em lộ trình nào hợp lý với ạ.

View attachment 2651332

Nếu đi từ VT thì chắc chắn GG sẽ chỉ lộ trình này vì là ngắn nhất 293km. Em cũng mới từ Đà Lạt về VT hôm qua xin chia sẻ với bác như sau:
- Em xuất phát từ VT lúc 04:30 ngày 7/2, lộ trình như trên nhưng đến thị trấn Võ Xu thì quẹo vào DT720 sang Ql55 - QL20 - ĐL: Lý do là tránh đường xấu đèo Tà Pứa và hay kẹt xe đèo Bảo Lộc vào mấy ngày lễ tết, nhưng lộ trình này dài hơn 40km. Từ VT-Võ xu QL55 thì đường đẹp và vắng xe nhưng chạy đèo QL55 rất khó chịu (em thấy khó chịu nhất so với Bảo Lộc, Đại Ninh, Prenn, Mimosa...), vì đường đèo dài, cua gấp, khuất tầm nhìn và xe PKL đổ đèo rầm rầm... đoạn cuối QL55 gặp QL20 đường đã làm lại rất tốt, không còn ổ trâu như trước năm 2019.
- Thấy nhiều bác hay chọn đường đèo Tà Pứa đi Đà Lạt nên khi về em quyết định đi đúng như GG chỉ qua đèo Tà Pứa xem sao, trước đây khi QL20 chưa làm thì em thường xuyên đi đường này, lúc đó thì đường xấu kinh hồn... bây giờ không còn nhiều ổ khủng long như trước đây nữa nhưng ổ gà, ổ trâu còn đầy, mặt đường xấu khoảng 10km bắt đầu từ địa phận Bình Thuận, qua đèo cho đến điểm giao DT717. Em chạy SUV (Ford Everest) nhưng thật sự khá oải, bò và lết qua khúc này. Nhiều bác chạy I10, Sedan vẫn chạy qua đường này ầm ầm.
- Em đi sáng thứ 7 (mùng 5 tết) là những ngày cuối của dịp nghỉ tết và khi về vào ngày thứ 2 nên cả chiều đi và về không quá đông xe.
Theo ý kiến cá nhân thì sau khi quốc lộ 20 làm lại em thấy đi Đà Lạt chạy QL20 vẫn là ổn nhất.
- Từ Vũng Tàu bác có thể chạy QL56 lên ngã ba Tân Phong rồi ra Giầu Dây (đường này trước đây xe từ VT hay đi khi chưa có cao tốc Long Thành - Giầu Dây, nhưng giờ muốn đi cao tốc lại phải qua 70km QL51 từ VT đến Long Thành, mà đường thì xấu với toàn xe Ben, Container chạy 70km khúc này em thấy còn oải hơn chạy QL1 hay QL20).
Search trên GG em thấy có tuyến đường khi đến Long Khánh thì chạy thẳng luôn (không quẹo trái để đi qua Suối Tre và ra Dầu Giây) cuối khúc này sẽ gặp QL20 tại Định Quán (dưới cầu La Ngà một đoạn) nhưng em chưa đi bào giờ nên không biết tình hình đường sá thế nào (bác nào đã đi qua đoạn này chia sẻ giúp). Nếu đường sá khúc này tốt thì em sẽ chọn lộ trình như sau:
VT - QL56 - Tân Phong - Long Khánh - QL20 - ĐL.
Chúc bác có chuyến đi như ý!