Tập Lái
13/8/19
15
2
0
42
Tư vấn xe Gentra bị nóng máy, òa ga

Xe gentra 2011 số sàn, lắp ráp trong nước, xe mấy nay đi lại bị òa ga, nóng máy ghê quá. Các bác giúp em với ạ.

Xe em chạy tầm 1km là bên trong xe, đặc biệt khu vực để chân của 2 ghế trước nóng như lửa thiêu. Đèn đóm em vừa thay xong lại tắc ngúm chỉ sáng mỗi đèn led em lắp thêm. Táp lô đồng hồ báo lúc sáng lúc tắt chập chờn theo đèn led, đồng hồ đo vòng tua không hoạt động.

Xin được tư vấn cụ thể ạ.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/12/11
268
129
43
Òa ga trước đây e cũng sửa mãi mà không được, nóng thì bác xem lại két nước nhé. Hồi đó em bị lủng két nước không để ý, chạy nó nóng cả trong và ngoài xe may không bỏ máy.

• Like
Reactions: thượng đạt
Tập Lái
13/8/19
15
2
0
42
Òa ga trước đây e cũng sửa mãi mà không được, nóng thì bác xem lại két nước nhé. Hồi đó em bị lủng két nước không để ý, chạy nó nóng cả trong và ngoài xe may không bỏ máy.
Két nước em ổn bác à, nước làm mát em cũng vừa mới thay. đèn đóm ko cháy nhưng chạy máy nóng lại không thể sáng đc, chỉ sáng mỗi cái đèn led lắp thêm (em nghỉ chắc do mạch điều khiển hệ thống đèn), em đưa xe đến gara để kiểm tra nhưng tesk bằng máy vẫn chưa tìm ra bệnh. Khổ thật bác ạ.

• Like
Reactions: xedapdap
Hạng C
12/9/18
514
726
123
hồ chí mình
View attachment 1984753
Xe gentra 2011 số sàn, lắp ráp trong nước, xe mấy nay đi lại bị òa ga, nóng máy ghê quá. Các bác giúp em với ạ.

Xe em chạy tầm 1km là bên trong xe, đặc biệt khu vực để chân của 2 ghế trước nóng như lửa thiêu. Đèn đóm em vừa thay xong lại tắc ngúm chỉ sáng mỗi đèn led em lắp thêm. Táp lô đồng hồ báo lúc sáng lúc tắt chập chờn theo đèn led, đồng hồ đo vòng tua không hoạt động.

Xin được tư vấn cụ thể ạ.
Mấy con xe Hàn này thì em cũng có đôi chút kinh nghiệm.
Bệnh òa ga của Gentra nó là kinh điển rồi bác nhưng ko phải khó chữa.
Bác kiểm tra những món sau:
1/ Cảm biến tại vị trí chân ga ( có thể giắc cắm tèo rồi phải thay )
2/ Cảm biến oxy
3/ Cảm biến van không tải.
Em nghĩ 2011 là 3 cái cảm biến trên của bác đã tèo rồi, bác thay 3 cái cảm biến đó + vệ sinh bướm ga là okie
Cho em hỏi thêm là dàn lạnh bác còn ổn ko, cảm biến báo nhiệt độ máy ra sao chứ bác kêu 2 chân trước nóng như lửa thiêu nhưng em vẫn chưa đủ chi tiết kể kết luận.

Hạng B1
18/11/16
84
88
3
36
Hải phòng
Đợt mình thì bằng B2 cũng dính em Aveo bị oà gas nên bị tạch ngay chỗ dừng xe trên dốc. Vãi cả Gentra / Aveo

Hạng C
14/5/15
520
484
63
nóng trong xe thì xem dàn sưởi bên trong taplo có bị gì không mà nóng, còn xe bị nóng thì xúc rửa két nước sau đó thay thế bằng 100% nước giải nhiệt chính hãng, quạt giải nhiệt két nước hoạt động ổn ko, nước ko lên cao quá thì ko sao cả.

• Like
Hạng F
7/8/17
7.467
10.170
113
Đợt mình thì bằng B2 cũng dính em Aveo bị oà gas nên bị tạch ngay chỗ dừng xe trên dốc. Vãi cả Gentra / Aveo
Em còn thi mấy con Deawo đời tống sơn xe tróc hết lộ ra lớp tole trắng phiếu mà xe vẫn chạy ào ào. Xe thì hên xui thôi chứ làm sao biết còn nào khỏe con nào bệnh

• Like
14/4/19
251
128
56
32
Tôi khuyên thật bác đi đại tu máy, bác không đại tu máy là đi tong luôn cục máy. Xe của bác đã hư toàn bộ bạc lót đầu lớn, đầu nhỏ, máy bơm nhớt đã rệu rã, bơm nhớt yếu nên nóng máy.

• Like
Tập Lái
13/8/19
15
2
0
42
Mấy con xe Hàn này thì em cũng có đôi chút kinh nghiệm.
Bệnh òa ga của Gentra nó là kinh điển rồi bác nhưng ko phải khó chữa.
Bác kiểm tra những món sau:
1/ Cảm biến tại vị trí chân ga ( có thể giắc cắm tèo rồi phải thay )
2/ Cảm biến oxy
3/ Cảm biến van không tải.
Em nghĩ 2011 là 3 cái cảm biến trên của bác đã tèo rồi, bác thay 3 cái cảm biến đó + vệ sinh bướm ga là okie
Cho em hỏi thêm là dàn lạnh bác còn ổn ko, cảm biến báo nhiệt độ máy ra sao chứ bác kêu 2 chân trước nóng như lửa thiêu nhưng em vẫn chưa đủ chi tiết kể kết luận.
Thanks bác, qua vài đợt kiểm tra thì nay xe em đã tạm ổn, đã lăn bánh đc; như bác nói vừa rồi em có thay van ko tải, vệ sinh zắc cắm cảm biến chân ga, đèn đuốc em cũng xong, xử lý cả quạt làm mát động cơ luôn, lúc trước xe e nóng là do ko có van ko tải,jo xe e đã tạm ổn bác à. Nhưng lâu lâu vẫn còn có 1 vài bệnh vặt nhưng chưa có đáp án như điều hòa lúc lạnh lúc ko, khóa lốc lắp thêm cứ nhảy lung tung cả. Đồng hồ nhiệt và tua máy ko hoạt động, đồng hồ km và xăng vẫn hoạt động ổn cả (em tìm mua thay đồng hồ táp lô nhưng n ta báo cả 2,5 củ nên chưa thay đc)

• Like
Reactions: Tcarens
Tập Lái
13/8/19
15
2
0
42
nóng trong xe thì xem dàn sưởi bên trong taplo có bị gì không mà nóng, còn xe bị nóng thì xúc rửa két nước sau đó thay thế bằng 100% nước giải nhiệt chính hãng, quạt giải nhiệt két nước hoạt động ổn ko, nước ko lên cao quá thì ko sao cả.
Thanks bác, xe em nay cũng ổn rồi, em nó cũng lăn bánh ổn định, nhưng em vẫn đang nghi hệ thống điện của nó có vấn đề do cứ hay hỏng vặt; nay cái này mai đến cái kia,
E ngán nhất là cái điều hòa lúc lạnh lúc ko, còn cái đồng hồ táp lô thì hỏng đo vòng tua và nhiệt độ máy, chán thiệt; và phu tùng Gentra cũng khó tìm, em lại ở tỉnh nên lại càng khó hơn,