Hạng D
15/12/06
1.211
5.282
133
39
(TNTT&GT) Bộ Giao thông Vận tải đã quyết định cho thông xe tạm thời tuyến đường cao tốc TP.HCM-Trung Lương vào ngày 3.2 nhằm giải quyết tình trạng quá tải trên quốc lộ 1A, đặc biệt là trong dịp Tết Canh Dần.
Theo đó, các phương tiện có tốc độ trên 50km/giờ và các phương tiện được ưu tiên như xe cứu thương, cứu hỏa, xe làm nhiệm vụ khẩn cấp chống bão lũ, xe quốc phòng và xe công an đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe hộ tống được phép lưu thông. Các phương tiện: xe công nông, xe chở hàng hóa, xe cơ giới, xe gắn máy… không được lưu thông trên tuyến cao tốc này.
Đường cao tốc TP.HCM-Trung Lương có chiều dài 61,9km, vận tốc thiết kế 120km/giờ, 8 làn xe, kinh phí đầu tư 9.884 tỉ đồng. Dự kiến cuối quý 1/2011 dự án hoàn thành.

Khai thác tạm tuyến cao tốc TP.HCM - Trung Lương

08/01/2010 0:17

Tin từ Bộ Giao thông vận tải (GTVT) hôm qua cho biết, Thủ tướng Chính phủ vừa đồng ý về nguyên tắc để Bộ GTVT đưa vào khai thác tạm thời (không thu phí) tuyến đường cao tốc TP.HCM - Trung Lương từ ngày 3.2.2010 để phục vụ người dân đi lại trong dịp Tết Nguyên đán 2010.
Đường cao tốc TP.HCM - Trung Lương là dự án đường ô tô cao tốc đầu tiên tại Việt Nam, được triển khai xây dựng theo tiêu chuẩn quốc tế và khu vực. Toàn tuyến dài 61,9 km, bắt đầu từ nút giao thông Bình Thuận (Q.Bình Tân, TP.HCM), đến điểm cuối là nút giao thông Thân Cửu Nghĩa (huyện Châu Thành, Tiền Giang), đi qua địa bàn TP.HCM, Long An và Tiền Giang.
Cũng theo Bộ GTVT, trong quý I/2010 sẽ đưa vào khai thác cầu Hàm Luông (bắc qua sông Hàm Luông, nằm trên QL60 nối TP Bến Tre với huyện Mỏ Cày - tỉnh Bến Tre) và cầu Cần Thơ (bắc qua sông Hậu, trên QL1A nối tỉnh Vĩnh Long với TP Cần Thơ.

Hạng D
15/12/06
1.211
5.282
133
39
Thế là từ đây em đi về các tỉnh miền Tây rút ngắn được gần 1 tiếng từ ngã ba trung lương lên SG rồi....

Các bác cho em hỏi....nếu em đi về miền Tây theo đường Nguyễn Văn Linh, thì em rẽ vào đường cao tốc này theo lối nào được không

Đợi thằng Vietmap nó update đoạn đường này, thì đến mùa quýt năm sau còn chưa có...Chán thằng Vietmap này quá rồi...

Hạng D
24/7/08
2.906
95
48
thông xe tạm vậy cho chạy tốc độ thế nào đây ta, nghe nói đường này cấm xe máy nhưng với tình hình VN mình em nghĩ chắc hơi khó.

Tết này hy vọng đỡ kẹt xe 1 tí, giờ em chỉ mong cầu Hàm Luông thông xe nữa là khỏe, quê nội em ở Thạnh Phú-Bến Tre, mấy năm trước khổ nhất vụ Phà Rạch Miễu nhưng nay có cái cầu thật sung sướng vô cùng :))

Hạng C
5/4/07
732
449
63
Sài phố
tết này em cũng chở bà cả về Bến Tre, nếu dc chạy cao tốc thì k còn gì sướng bằng rồi. Bác nào biết ngã nào vào cao tốc vui lòng up cái bản đồ giúp em ạ.

Ngòai lề 1 tý: xe hơi k phải là xe cơ giới huh mấy bác, tại em thấy có đọan ghi là cấm xe cơ giới...

VIP CARD MEMBER
13/10/09
1.329
51
48
Gò vấp, HCMC
ngày 3/2 thông xe, nhất định em sẽ đưa cả 2 bà lên đường cao tốc chạy thử, sau đó ghi tracklog về làm review

Hạng D
15/12/06
1.211
5.282
133
39
Re: Tuyến cao tốc TP.HCM-Trung Lương - Thông xe trước tết nguyên đán

Theo như thông tin thì đầu nút HCM của đường cai tốc là ở chợ đệm...trên bản đồ em tìm thấy nó ở đây

Chui từ đường Nguyễn Văn Linh ra là thấy...nghe nói em nó nối liền với đại lộ Nguyễn Văn Linh...đại lộ Đông Tây...ra xa lộ Hà Nội luôn....

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113

Hay quá! Điểm đầu tuyến cao tốc ở nút GT Bình Thuận vậy em ở GV chỉ cần qua trạm thu phí là tới rồi. Khỏi phải qua An Lạc.

Hạng B2
11/8/04
217
144
43
HCMC

Hi các bác,

Em muốn đi về Trà Vinh qua ngả Bến Tre thì đi đường này có được không ạ ? Và đi từ Đại lộ Đông Tây có đến được đầu đường cao tốc này không ?