Tập Lái
19/4/14
6
17
3
Chào các bác. Em đang có ý định kiếm cái chỗ ra vào cho gia đình. Hiện tại đang có ý dịnh mua một căn trong khu compound mà còn băn khoăn một vài cái như phí quản lý, bảo trì, sau này muốn cải tạo hay sửa chữa bên trong thì có khó khăn gì ko? Bác nào đã và đang ở xin chia sẻ cho e xin tý thông tin hay kinh nghiệm. Tks các bác

Hạng C
24/6/07
877
5.693
93
40
Chào các bác. Em đang có ý định kiếm cái chỗ ra vào cho gia đình. Hiện tại đang có ý dịnh mua một căn trong khu compound mà còn băn khoăn một vài cái như phí quản lý, bảo trì, sau này muốn cải tạo hay sửa chữa bên trong thì có khó khăn gì ko? Bác nào đã và đang ở xin chia sẻ cho e xin tý thông tin hay kinh nghiệm. Tks các bác

Bên trong bác làm gì cũng được, đừng làm cầu thang lên sân thượng loại xây trong nhà là ok thôi.

Xây & sửa trong nhà ko cần giấy phép hay xin phép cha con thằng nào cả nếu như ko đụng vào kết cấu khung (cột & dầm) của nhà. Nhưng khi sửa bên trong thì phải báo ban quản trị vì vấn đề xe chở vật liệu ra vào liên tục.

Phí quản lý thì tuỳ nơi, loanh quanh 1-2 củ/tháng tuỳ diện tích.

Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Phí bảo trì: tiền mọi người trong khu góp và sử dụng chung cho các công việc bảo trì sửa chữa chung, mà bình thường khó mà thu được vì người chịu đóng người không
Phí quản lý: ví dụ 100.000/m2 đất/năm thì 10 năm cũng chỉ thêm 1tr/m2 bằng chưa đến 3% giá đất, mà được sử dụng bao nhiêu tiện ích miễn phí, ví dụ chỉ cần một tuần gia đình bác đi bơi 1 lần là đã đủ vốn, chưa kể an ninh tốt hơn nhiêù
Sửa bên trong nhà: thoải mái
Nên mấy cái bác nói thì chả có gì phải lăn tăn

Hạng B2
31/3/17
221
336
68
Mình thi không quan tâm tới chi phí quản lý, nói chung bỏ ra 1 hay 2 tr/tháng mà con cái an toàn có chỗ chạy nhảy là ok nhưng khu mua nhà phải chú ý tới chất lượng xây dựng bạn ah. Tôi coi nhiều compound ở Q9 mà chất lượng xây dựng vẫn là vấn đề lớn.

• Like
Reactions: haichaucse
DTZ confirmed
Hạng B2
15/3/10
235
2.009
93
Ở đâu em không rành, chứ Q9 nhà compound rẻ, còn rẻ hơn đất, mọi thứ OK, phí cũng như chung cư, chỉ có 1 nhược điểm là ai muốn làm văn phòng công ty tại nhà thì hơi khó khăn. Nếu chỉ để ở thì nhà compound phải là xu hướng trong tương lai

Hạng B2
10/4/14
272
1.177
93
Ở đâu em không rành, chứ Q9 nhà compound rẻ, còn rẻ hơn đất, mọi thứ OK, phí cũng như chung cư, chỉ có 1 nhược điểm là ai muốn làm văn phòng công ty tại nhà thì hơi khó khăn. Nếu chỉ để ở thì nhà compound phải là xu hướng trong tương lai
Chính xác luôn, có vẻ hơi vô lý nhưng giờ mua nhà để ở rẻ hơn mua đầu cơ. Làm văn phòng thì kiếm mấy căn mặt tiền Merita, Lucasta, Villa Park (đang bán), River Park. Tầm tiền nào cũng có.

Hạng C
27/6/15
983
5.136
93
35
Chính xác luôn, có vẻ hơi vô lý nhưng giờ mua nhà để ở rẻ hơn mua đầu cơ. Làm văn phòng thì kiếm mấy căn mặt tiền Merita, Lucasta, Villa Park (đang bán), River Park. Tầm tiền nào cũng có.

Mega ngay vòng xoay giờ giá nhiêu một căn 5x15 vậy bác.