Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Hôm trước lễ 30/4, em có post hỏi thăm các bác cung đường đến Quảng Ngãi qua Gia lai bằng đường HCM.

Nhưng sau đó kế hoạch có thay đổi về phương tiện (đi bằng 1 xe Jolie 7C thay vì thêm 1 em sedan Fiat Siena) và lộ trình mới : cả đoàn quyết định đến Nghĩa trang Trường sơn, sau đó thẳng tiến ra Phong Nha Kẻ Bàng luôn, không đi ra Quảng Ngãi.
Thế là sau cùng bọn em đã thực hiện chuyến hành trình như sau :
Lượt đi : theo đường HCM xuất phát từ Biên Hòa - Tp.HCM- Gia lai - Kontum-Quảng Nam- Đà nẵng- Huế- Quảng trị, Quảng Bình.
Lượt về : (QL1A) Quảng Bình - Quảng Trị-Huế-Đà Nẵng-Quảng Ngãi-Bình Định-Phú Yên- Tuy Hòa-Khánh Hòa-Ninh Thuận-Bình Thuận-Đồng Nai.

Tổng chiều dài gần 2.900km
Tổng thời gian : 4 ngày - 3 đêm
Thành phần : 7 ng lớn (2 tài)
Phương tiện : Jolie 7 chỗ
Các điểm tham quan chính : Phong Nha - Kẻ Bàng (Quảng Bình), Thành cổ Quảng Trị, Cố đô Huế, KDL Bà Nà (Đà Nẵng)...
Hành trình : lái ngày + đêm, thay nhau đổi tài.
Bị xxx vịn (bắn tốc độ + phạt....) : không:D
Tình huống bất ngờ : 3 (trong đó 1 thuộc loại "cực kỳ nguy hiểm" )
Sự cố, pan xe : không.

Chuyến đi thành công ngoài dự kiến. Mong được chia sẻ, học hỏi cùng các bác!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tvk
Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Re:Em vừa xuyên 2/3 Việt trong 4 ngày !

Chúc mừng bác đi đến chơi về đến chốn.

Hạng D
27/12/11
2.225
7
38
41

Vui quá rùi còn gì, mong bác chia sẻ các tình huống bất ngờ cho OSers tham khảo

Hạng D
15/6/11
4.619
810
113
41

Bác đi dzữ thiệt

Hạng B2
6/9/11
389
19
18

Ước gì em được như anh ý

Hạng B2
3/2/12
395
3
0
112

Sướng nhỉ, nhất ở cái khoản free :D đông vui mà không hao, hiếm lắm nhoen

Hạng D
2/9/09
2.548
4.942
113
Tp.HCM

4 ngày 3 đêm vậy thời gian đâu nữa mà chơi với nghĩ bác chủ? Đi kiêu này mệt lắm, em phải phục các bác đó.

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113

imisnothing nói:
Vui quá rùi còn gì, mong bác chia sẻ các tình huống bất ngờ cho OSers tham khảo
Sau lần xuyên vịt này thì nội công bọn em thêm phần “thâm hậu” đấy các bác!;)
Em xin chia sẻ đôi điều :
Về tình huống nguy hiểm 1 : trên đường thiên lý không ai có thể nói trước được điều gì, dù có là tay lái lụa hay chuyên nghiệp cỡ nào! Chuyến đi này, bọn em được một ông anh tài trợ. Ông này rất vui, kinh nghiệm đi với tài xế riêng của ổng cũng nhiều (kiến thức về luật giao thông, về kỹ năng lái xe của ổng rất ok mặc dù ổng không biết lái :D).
Đi xe đường xa, có nhiều người trò chuyện thì rất hữu ích, nó giúp rút ngắn khoảng cách, giúp anh em gần gũi, đoàn kết nhau, và đặc biệt khi đi với ông anh này, bọn em tạm gọi là có sẵn “cái máy cảnh báo” trên từng cây số : chẳng hạn như “ông già đi xe đạp trong hẽm chuẩn bị băng qua đó!; thằng đi Honda phía trước nó ngó qua lại là sắp quẹo đó! Voi (xe bus, tốc hành bắc nam, xe côngtenơ...) đang lên đó, nép vào đi, khoan vượt!”, v.v.... Hẳn là hữu ích quá phải không các bác?!

Tình huống 1 : đang đi tốc độ 50 cây chuối qua đoạn đường xấu, phúa sau là vài xe tải đang né các ổ gà, ổ voi.....
.... 1 cặp vợ chồng đi 2b song song thân xe. Em liếc kính hậu thấy nên chủ động thủ trước. Bất ngờ 2b này sụp hay lách ổ gà và té ngã ra ngoài. Em phản xạ đánh lái nhanh sang trái thoát khỏi hướng ngã của 2b. Đúng lúc đó phía sau xe tải đang trờ tới vừa thắng kịp vừa lách cặp bánh trước khỏi hai cái đầu đang ngã xô ra ngòai. Mọi người trong xe đều qua ra sau nhìn và tặc lưỡi. Cũng may là đường xấu nên xe chạy không nhanh lắm, nhất là thằng xe tải phía sau, chứ chẳng may xảy tra tai nạn thì....

• Like
Reactions: tvk
Hạng D
27/12/11
2.225
7
38
41

Tiếp tục nha Bác chủ, em đang hóng nè