Hạng B2
20/8/06
125
32
28
53
Chào ae trên diễn đàn, mình có bằng lái hơn 10 năm nhưng tới giờ mới chính thức mua xe. Trước giờ đi đâu chơi xa thì thuê xe để tài xế chở, hơi bất tiện. Đợt rồi xét thấy tính cần thiết nên mình quyết định tìm mua xe.

Câu chuyện mua xe cũng khá vui! nhà mình ở q11 dạo này hay có việc đi Thủ Đức nên cần chiếc xe đi tới đi lui, nhà tới 4 đứa con, đứa lớn 18, đứa nhỏ mới 3 tuổi mà bé con trai nhỏ thì cực kỳ mê xe. Xét thấy nhu cầu gia đình cần có chiếc xe để tiện đi lại, vì vậy vợ chồng quyết định tìm mua 1 cái xe 7 chỗ tiện nghi an toàn. lúc mua xe là nhắm đến Everest Titanium và bạn thì khuyên mua Cx-8 nhưng nghĩ lại thấy xe hơi to, lái chưa cứng đi trong tp sẽ xoay trở khó nên chọn cái xe 7 chỗ gọn hơn nhưng vẫn phải đầy đủ tính năng an toàn. Với lại cũng dự định sau này 1-2 năm mua thêm 1 chiếc nữa để mình đi công việc thì xe này sẽ để cho vợ lái nên ưu tiên chọn cái xe phải linh động, dễ lái xíu.

Từ lúc đọc thông tin trên báo nói Honda Brv sắp về Vn là mình đã tìm hiểu kỹ về xe này, 7 chỗ nhưng rất đầy đủ trang bị an toàn, nhất là có Sensing. Cũng kỳ vọng là về Vn vẫn có Sensing. Tới lúc ra mắt Vn thì thấy xe vẫn trang bị gói này là thấy ok, rất ưng bụng!! xe về đại lý và có ra lái thử cùng 2 người bạn một vòng q11 thì quyết định chốt cọc đặt mua Brv luôn vì nhìn tới nhìn lui tầm tiền này xe 7 chỗ thì nhiều nhưng ko có xe 7 chỗ dành cho gia đình nào được trang bị nhiều tiện nghi và an toàn như Brv. mình lái chưa cứng nên cũng ưu tiên xe có nhiều tính năng an toàn và để bảo vệ gia đình sau khi chốt cọc xe Brv bản L xong là đầu tháng 8, màu xe để vợ và con trai chọn là màu trắng vì sau này xe vợ lái vợ đi mà. 14/8 (28/6 al) mình nhận xe để kịp né tháng 7 âm! He he cũng có cái thú vị là người bạn đi lái thử cùng hôm đó cũng mua Brv luôn và vừa nhận xe hôm rồi.

BR-V-nhan xe-.jpg

Nhận xe xong thì thường xuyên chở gia đình đi siêu thị, đưa đón mấy đứa nhóc đi học, ngay mùa mưa nên tính ra đưa đón con cái đỡ cực hơn rất nhiều….lúc tính mua xe cũng nghĩ xe là tiêu sản nhưng có xe rồi mới thấy được thêm mấy cái lợi này.

Đi trong phố thì xe Brv rất dễ lái, tầm quan sát tốt, ga đầu vừa phải. Quan trọng là có tính năng quan sát Lanewatch rất tiện, cập lề, canh xe máy cặp hông hay hạn chế điểm mù tốt. Tiện dụng nhất là trời mưa, kính hậu bị đọng nước bật tính năng này lên quan sát bên hông phải xe rất rõ. cái Sensing đi phố nhạy lắm, nhiều lúc cảnh báo và tự phanh làm mình giật mình nhưng toàn những tình huống nguy hiểm dễ xảy ra va chạm! Người bạn có khuyên tắt tính năng này đi nhưng mình thấy có báo thì tốt hơn chứ! an toàn và tự tin hơn, thời gian ngắn là quen với hệ thống an toàn hữu ích này.

Vừa rồi 2/9 có dịp chở cả nhà đi chơi biển Cổ thạch với Phan Thiết 3n 2đ, dịp này mới lái xe đi xa, đi cao tốc mới trải nghiệm dc hết. Brv đi cao tốc đầm và chắc tay, ko nhau lái hay bồng bềnh nha ae! thốc ga vượt xe ok dù máy có hơi gào khi vòng tua lên 5k. Xăng cộ thì ko chú tâm lắm! đi cao tốc thì tầm 5,6 lít, đường hỗn hợp tầm ~7 lít thì mình thấy vậy là ok.

Có 1 điều là trước khi mua bạn bè cũng bảo là xe Honda ồn lắm nhưng mình đi Brv thì thấy bình thường, ồn là do mặt đường, vd như đi cao tốc Phan thiết mới trải nhựa nhám thì xe ồn còn về cao tốc LT đường láng mịn xe êm ái hơn, các xe khác mình có dịp ngồi thì cũng vậy.

Vợ và mấy bé lớn dễ say xe nhưng đi chuyến này về vợ con ko bị say và khen là em thấy vui và chọn đúng xe rồi. Mấy chuyện khác ko quá quan trọng lắm vì mình mua xe phục vụ gia đình mà!

Tóm lại là mình thấy xe Brv nhiều trang bị tiện nghi, nhiều trang bị an toàn, 6 túi khí. Đặc biệt là có Sensing lái mới như mình tự tin hơn, Lane watch hỗ trợ lái xe trong phố tốt và tăng tầm quan sát khi đi xa lộ, cao tốc lúc chuyển làn, Xe chạy mượt, dễ lái, đầm chắc,...Vợ con ngồi ko bị say xe. Vợ và các bé rất thích vì xe rộng đi gia đình thoải mái,...Nội thất da màu đen nhìn sạch, con trai mình cũng thích xe nội thất đen. Chiều cao xe vừa phải, vợ và các bé lên xuống xe dễ dàng.

Vài điểm mình thấy chưa vừa ý lắm là màn hình giải trí hơn nhỏ, thiếu áp suất lốp, thiết kế lưới tản nhiệt hơi đơn giản.

Nói chung mình thấy việc quyết định mua xe Brv để phục vụ gia đình, đưa đón các bé đi học, tránh mưa gió, đi chơi xa khi có dịp là quyết định đúng đắn. Xét thấy trong tầm tiền thì Brv nó có đầy đủ trang bị an toàn, thích hợp cho ae nào mua đi gia đình như mình!

Cảm ơn ae, văn mình dở ae đừng chê!

Vài ảnh hôm đi chơi 2/9 vừa rồi!

Vài dòng chia sẻ với ae sau chuyến đi chơi lễ 2/9 bằng xe Brv mới mua!
BR-V di choi-.jpg
Vài dòng chia sẻ với ae sau chuyến đi chơi lễ 2/9 bằng xe Brv mới mua!

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/11/20
2.647
7.897
113
37
Chúc mừng nhà anh có xe mới ưng ý. Có điều em thắc mắc tí là làm gì mà vòng tua máy lên tới 5k vòng ghê thế anh ?? Mấy xe 1.5 em từng chạy trên cao tốc thì thốc lắm lên thấy ~ 3k vòng là thấy nhiều rồi, chỉ có khi đi đủ tải leo đèo mới nhiều khi vượt 3k vòng.
dù máy có hơi gào khi vòng tua lên 5k

Hạng B2
10/7/19
340
328
64
33
Chúc mừng nhà anh có xe mới ưng ý. Có điều em thắc mắc tí là làm gì mà vòng tua máy lên tới 5k vòng ghê thế anh ?? Mấy xe 1.5 em từng chạy trên cao tốc thì thốc lắm lên thấy ~ 3k vòng là thấy nhiều rồi, chỉ có khi đi đủ tải leo đèo mới nhiều khi vượt 3k vòng.
tùy cách nhồi ga thôi bác ơi.
chủ thớt che biển nửa vời ác =))))

• Haha
Reactions: Thair9 and PhuongVT
Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Chúc mừn a chủ.
A chủ cho hỏi tình hình máy lạnh thế nào so với khi đi Grab hay ngồi trong cafe máy lạnh?
Honda cái qq gì cũng ok chỉ có giá và máy lạnh là hơi rén, hỏi thật ạ

• Like
Reactions: PhiKimTuan
Hạng B2
12/7/22
157
220
43
34
Con BRV này nhiều trang đánh giá động cơ có vòng tua cao hơn so với city. Mọi người đang đoán nó ép tua cao để nhanh đạt moment hơn. Do chung động cơ với city nhưng nặng hơn, to hơn.

Hạng D
24/4/17
1.892
1.520
138
34
Xe ok nhưng giá cao.... nên mãi theo sau X, veloz, có thể thua cả Xl7

• Like
Reactions: PhuongVT
Hạng B2
12/3/22
208
279
63
33
Bữa đi quốc lộ thấy có chiếc Brv chạy trước, nói thiệt ko bik anh em nhìn sao chớ riêng anh thấy cái đít xe như xe đồ chơi, túm túm thấy sao sao ak.