Tập Lái
31/10/16
0
22
2
40
Mình chuẩn bị cọc nhà mà bên bán chỉ chấp nhận cọc tại quán cafe gần chổ mình ở hay là căn nhà đang mua bán mà không chấp nhận cọc tại nhà riêng đang ở và thuờng trú của bên bán.
Các bác thấy vậy có hợp lý không. Bên bán khó tính và cứng nhắc quá :(
Cho e xin kinh nghiệm với

Hạng C
25/8/16
933
2.978
93
48
Mình chuẩn bị cọc nhà mà bên bán chỉ chấp nhận cọc tại quán cafe gần chổ mình ở hay là căn nhà đang mua bán mà không chấp nhận cọc tại nhà riêng đang ở và thuờng trú của bên bán.
Các bác thấy vậy có hợp lý không. Bên bán khó tính và cứng nhắc quá :(
Cho e xin kinh nghiệm với
Cũng ko nhất thiết đâu. Có khi nhà bên bán đang ở có gì đó bất tiện nén Ng ta ko thích thoi chứ ko hẳn là cứng nhắc.
Có thể cọc tại vị trí mua bán cũng được, nhưng bác nhắc bên bán đưa theo ít nhất 1 Ng làm chứng và bác cũng vậy cho rõ ràng.

• Like
Reactions: khoagia
Tập Lái
31/10/16
0
22
2
40
Bác yêu cầu làm HD cọc tại phòng công chứng luôn, nếu thấy có gì đó nghi ngờ!
Bên bán này làm chuyên nghiệp dứt khoát lắm. Tuy không ngon ngọt lắm nhưng mình cảm thấy tin tuởng.
Hẹn qua cty của chủ nhà luôn rồi. :)

Tập Lái
31/10/16
0
22
2
40
Cũng ko nhất thiết đâu. Có khi nhà bên bán đang ở có gì đó bất tiện nén Ng ta ko thích thoi chứ ko hẳn là cứng nhắc.
Có thể cọc tại vị trí mua bán cũng được, nhưng bác nhắc bên bán đưa theo ít nhất 1 Ng làm chứng và bác cũng vậy cho rõ ràng.
Mình cũng nghĩ vậy, đôi lúc nghĩ mình đa nghi quá cũng khó giao dịch. Tks bác!

Tập Lái
3/8/16
16
93
13
để ý xem đúng sổ hồng bản góc(nếu cắm ngân hàng thì có kèm giấy tờ ngân hàng) và giấy chứng minh hộ khẫu trùng với sổ hồng,Trong sổ hồng có bao nhiêu người đúng tên thì bảo người ta kí tên nhận cọc hết(đề phòng sau nay rắc rồi)

• Like
Reactions: thuto1
Tập Lái
2/11/16
3
28
13
Sẵn topic này cho em hỏi ké dùm người bán.
Giấy cọc mua bán ghi thanh toán làm 3 lần. Lần cọc và ra công chứng chồng tiền xong, Rồi khi nào ra sổ tên người mua thì mới trả nốt lần 3.
Vậy có cách nào ràng buộc lần 3 ko? vì xong lần 2 là mình đâu còn nắm cái gì, người mua quịt luôn thì chít. phải nàm sao hả các bác?

Hạng D
30/9/10
1.166
339
83
Lần 3 bên mua chỉ giữ lại tiền thuế của bên bán (nếu có) và thêm chút đỉnh , cái này do thỏa thuận của 2 bên , mỗi lần giao tiền đều có chữ ký của bên mua, nếu lần 3 bên mua không giao tiền thì bác nói tôi sẽ làm cái đơn kiện ra tòa rồi chờ tòa xử,thường thì bên mua sẽ trả vì họ đã trả 1 số tiền lớn rồi nên chẳng dại gì vì 1 số tiền nhỏ mà phải gặp rắc rối.
Khi kiện bác cũng coi chừng bên B chơi bác vụ né thuế bằng cách ghi giá bán thấp để giảm thuế thu nhập cá nhân.