Thảo Luận Chung Về xe Ô...to?

Hạng B2
1/8/06
286
20
18
Sắp tới e định thi lên dấu D để có cần thì chạy xe 15 chỗ cho thoải mái, tuy nhiên phải thi bằng xe 25 chỗ mà e thì chửa chạy xe này bao giờ. Tất nhiên sẽ phải zợt xe ít vòng cho wen, nhưng bác nào có kinh... nghiệm thì chỉ cho em zới, cả về xe 25 chỗ lẫn thi lên dấu? E có người wen hứa cho đi thi không phải đi học nên tranh thủ học từ AE trên 4R. Nhờ các bác chỉ hộ.
Tay mặt gia đình Xin chân thành cảm tạ.
(Không biết e post lên đây đúng chỗ chửa nữa? Xin các bác cảnh sát...OS chỉnh giúp:D)

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
RE: Về xe Ô...to?

Chuyển hạng giấy phép lái xe lên hạng D phải sau 2 năm, sau khi có bằng B2, tất nhiên tay nghề tương đối khá và có chạy xe theo hạng D. Xe sẽ dài hơn, to hơn và thường là máy dầu. Thi hạng D việc lùi xe khó hơn B2 và thời gian thi luật ngắn hơn. Còn gì nữa hông nhớ.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Hổng biết bây giờ seo, chớ hồi 92, tui lên dấu xe khách nhỏ E1 (bây giờ là D) ở SG : thêm 5 câu Lý thuyết so với xe con. Lão Giám thị - lúc đó còn là CSGT - hất hàm : đang chạy xe gì ? Dạ, xe 9 chỗ. Rồi thôi. Mần thủ tục, ký tên này nọ. Lúc làm bài...bác tự hiểu, như thi xe con. Cả tuần sau, mới thi tiếp thực hành : thầy chú lôi ra 1 em Toyota 88 Van 15 chỗ dài thoòng, cũng chạy trong hình. Vài ngày sau, cũng xe đó, ra "đường trường" ngoài phố. Giám thị CSGT ngồi bên phụ, kêu đến tên nào, thì lên lái. Cả lũ còn lại, chừng 22 tên, nhét cá mòi trong thùng !
À, xe này là đang chạy Du lịch, cho CSGT thuê để thi lên bằng như thế, chứ không phải xe 15 chỗ chuyên dụng cho tập lái đâu.
Ngay từ lúc bác nộp hồ sơ + đóng lệ phí chính thức xin lên dấu, thì người nhận hồ sơ sẽ hỏi vài câu, xem bác có Ok không. Nội dung câu hỏi, bác tự hiểu, he he :D
Còn lúc thi, cả Lý thuyết + thực hành : vì Giám khảo CSGT đều biết tất cả thí sinh đã biết lái xe, nên cũng không gắt gao như hồi lấy bằng xe con.:D
Cho tới bi giờ, dấu D vưỡn ghi : được lái xe dưới 30 chỗ. Nhưng tui chẳng hơi đâu tập lái mần giề, cũng có chít thằng Tây nào đâu ? :D

• Like
Reactions: kiaduoicut123
Hạng D
12/9/05
1.449
200
63
51

Trích đoạn: fernandoz

Hổng biết bây giờ seo, ...
.... Cả lũ còn lại, chừng 22 tên, nhét cá mòi trong thùng !
Còn tụi này thì cứ 02 thí sinh đèo nhau bằng xe máy chạy theo xe của thầy, khi thí sinh nào xuống thầy đọc tên thí sinh khác lên lái, nhìn một "bầy" chạy theo thật buồn cười.

Hạng B2
1/8/06
286
20
18

Cám ơn các bác, tuy nhiên có bác nào mới thi cho e biết thêm thông tin cụ thể tí, hay trong 4R có bác nào có kinh nghiệm xe 25 chỗ thì cho e hay ạ.;)

Hạng C
24/10/05
771
1.209
93
HCMC

Theo tôi thì bác không nên dợt ít vòng mà nên nhiều vòng, vì xe to thì liên quan nhiều sinh mạng hơn.
Thân.

Hạng B2
24/2/06
132
0
0
53

xe nào lái chả vậy, chỉ có cảm giác xe khác nhau thôi thì bác phải tự tập lái nhiều vào cho quen chứ làm seo được

Hạng D
30/3/05
2.353
15.296
113

Hồi tui thi là đợt tháng 9/2005 tại TTDVVL Quân khu 7 (Nguyễn Tri Phương Q 10).
Đăng ký nộp tiền từ tháng 11/2004, sau đó chơi cho đến trước khi thi 3 tuần thì tập trung lên ôn lý thuyết, thi thử trên máy tính của trung tâm. Sau đó thu xếp thay phiên chạy trên hình mỗi em 3 vòng bằng chiếc xe Hyundai 24 chổ cũ xì của TTâm, nếu em nào có thời gian thì chạy nhiều cũng được không sao cả.
Tới ngày thi thì thi lý thuyết trước tại phòng máy, em nào đậu thì cho ra thi thực hành tại hình, giám khảo của Sở GTCC kêu từng em lên xe bắt đầu chạy. Chủ yếu đừng phạm lỗi bị trừ điểm (cán vạch, quên tắt xi nhan, tắt máy khi ngừng giữa dốc cầu, de cán vạch, quên kéo thắng tay khi ngừng...). Tuy nhiên do giáo viên đã làm việc trước nên cũng không sao, giám khảo lên xe đọc báo, lâu lâu dòm coi có cán vạch không. Sau khi đậu tại hình thì cả lũ chất lên xe để thầy chở ra đường Nguyễn VĂn Linh chạy đường dài, mỗi em chạy chừng 300 m thôi, (lưu ý là xi nhan khi bắt đầu và khi kết thúc).
Đơt tui thi thì cuối cùng của thi tại trường. Sau đó đợt tháng 11 bắt đầu thi trên sân điện tử rồi, nên không có biết.
Chúc bác may mắn nhé.

Hạng B2
24/3/06
145
0
16
42

Em mới nâng dấu D vào tháng 12/2005. Từ ngày lấy bằng B2 tới khi nâng bằng, em cũng ít chạy xe lắm cho nên cũng hơi sợ sợ. Khi lên xe 25 chổ lái thì cũng bình thường thôi, có gì đâu mà phải sợ :D. Theo em thì nên học cho đàng hoàng và dợt tay lái cho nhuyển để thi hình, khó nhất là vô nhà xe đó.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Bởi dzậy, bác nào kiếm cơm với cái vô-lăng như tui, thì nên lên dấu, càng nhiều dấu càng dễ xin việc. Lận lưng thêm mớ tiếng Anh càng tốt :D