Hạng F
20/1/10
5.849
7.291
113
www.viettranyen.com
Re: Em bị cướp giữa thanh thiên bạch nhật

@NuiSam_ChauDoc nói:
Honda.Accord nói:
Đáng trách ở đây có nhiều người cổ vũ cho việc làm của bác chủ bất chấp hậu quả ra sau. Có người còn xem đó là anh Hùng. Việc làm như vậy đã phạm sai lầm cơ bản mà có lần tôi được đọc trên diễn đàn này "Cho dù bất cứ lý do gì củng không được lấy cái sai để đè bẹp cái sai"

Phạm sai lầm cơ bản là cái sai lầm gì vậy bác???
Như vậy là thẩm phán Hùng ở tòa tối cao và mấy ông viện Kiểm sát, đoàn LS HCM v.v... vừa nói hành động của bác TIN TIN là dũng cảm, hợp pháp, đáng hoan nghênh đều phải đi học lại hết, vì họ sai cơ bản hết rồi hả bác?:D

Hạng C
16/4/12
988
50.274
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
Re: Ai biểu đeo hột xoàn, đi Mercedes chi cho nó cướp!!!

@NuiSam_ChauDoc nói:
Bác đã từng sống ở thời kỳ CMT8 hả, có thể hiểu được "nhiệt tình cách mạng T8"???

Những vđề e lỡ nói không thuộc về: cái nhiệt tình cách mệnh, mà là người dân có được quyền phòng & chống tội phạm trong những giới hạn, khả năng của mình hay không??? nó có được luật pháp hiện tại chấp nhận hay không??? Đó là những nguyên tắc cơ bản, nếu bác đã đủ tự tin để phán: "sự dốt nát về luật lệ" chắc chắn sẽ hiểu, còn đằng này cũng thuộc loại chả bít gì về điện cứ thích trích dẫn cái đao to búa lớn nào là "khoản 1, điều 202" cũng giống như bọn trẻ trâu trộm được câu kết luận của ông thánh nào đó trong một án văn rất dài.

Có những vấn đề to tát đương thời: " vừa rồi tốn cả ngàn tỷ, ... hiếp pháp..." e không dám lạm bàn, nhưng cũng thiết nghĩ lở mấy thằng như bác mà đóng góp lỡ mà có người nghe theo thành hiện thực, chắc cái XH mình chẳng bít nó sẽ về đâu giống kiểu " Quay đầu là bờ, ai ngờ là biển".

Đến chết cười cái dòng đậm....
Hình như bác ko được tinh tế cho lắm khi không đủ "cảm biến" để lĩnh hội được một phát trào phúng đầy tính châm biếm của em.:D

Trở lại vấn đề nhé:
Chúng ta ko nên lo cãi nhau quyền lợi cho thằng bị cướpthằng cướp mà chả hề quan tâm đến tính mạng và quyền lợi của thằng đi đường. (đây cũng là cái quyền lợt XH rất cụ thể mà bác vẫn hay nhắc đến đấy)

Làm sạch XH mà dây bẩn thêm ra thì vào tù nha. Do đó người khôn ngoan phải biết suy nghĩ thật thấu đáo bác ạ.

Tóm cái tắt:
Còn cãi nhau dài dài khi quyền lợi 3 bên chưa được quan tâm đầy đủ.

Riêng cá nhân em, hổng bao giờ xách xe đuổi cướp, con người là vốn quý, mạng người đi đường lẫn mạng mình đều quý cả, còn người còn kiếm được tiền...
Công dân tay ngang ko thể làm thay việc của ông cảnh sát được đào tạo nghiệp vụ, do đó càng ko nên đánh cược tính mạng mình và gia đình, tính mạng người đi đường vào việc thay đổi được XH này (vốn là trách nhiệm của người đã được nhân dân đóng thuế nuôi và XH phân công)

Hoan nghênh các bác bắt cướp trong các trường hợp chạy bộ, các khu vực cố định như nhà hàng , shop, tiệm...hổng hoan nghênh mấy bác tự tin mình là tay lái lụa để phóng xe bạt mạng trên đường ...bắt cướp!
Giải pháp cho trường hợp này là đưa bằng chứng cho công an, hoặc lấy xe chạy theo ( chứ ko phải đua theo) âm thầm theo dõi bọn cướp và ghi nhận địa chỉ , nhận dạng...để báo công an.

Tuyệt đối ko manh động gây náo loạn đường phố khiến gây tai nạn giao thông thương tâm cho người khác. ( giống cái d/c hiệp sĩ gì đó ở trên, vừa ko ra cơm cháo gì, vừa làm chấn thương não người vô tội...để rồi phải ăn cơm tù!)

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/2/09
617
36
28

TOPTEN nói:
Dến chết cười cái dòng đậm....
Hình như bác ko được tinh tế cho lắm khi không đủ "cảm biến" để lĩnh hội được một phát trào phúng đầy tính châm biếm của em.:D

Trở lại vấn đề nhé:
Chúng ta ko nên lo cãi nhau quyền lợi cho thằng bị cướpthằng cướp mà chả hề quan tâm đến tính mạng và quyền lợi của thằng đi đường. (đây cũng là cái quyền lợt XH rất cụ thể mà bác vẫn hay nhắc đến đấy)

Làm sạch XH mà dây bẩn thêm ra thì vào tù nha. Do đó người khôn ngoan phải biết suy nghĩ thật thấu đáo bác ạ.

Tóm cái tắt:

Riêng cá nhân em, hổng bao giờ xách xe đuổi cướp, con người là vốn quý, mạng người đi đường lẫn mạng mình đều quý cả, còn người còn kiếm được tiền...
Công dân tay ngang ko thể làm thay việc của ông cảnh sát được đào tạo nghiệp vụ, do đó càng ko nên đánh cược tính mạng mình và gia đình, tính mạng người đi đường vào việc thay đổi được XH này (vốn là trách nhiệm của người đã được nhân dân đóng thuế nuôi và XH phân công)

Hoan nghênh các bác bắt cướp trong các trường hợp chạy bộ, các khu vực cố định như nhà hàng , shop, tiệm...hổng hoan nghênh mấy bác tự tin mình là tay lái lụa để phóng xe bạt mạng trên đường ...bắt cướp!
Giải pháp cho trường hợp này là đưa bằng chứng cho công an, hoặc lấy xe chạy theo ( chứ ko phải đua theo) âm thầm theo dõi bọn cướp và ghi nhận địa chỉ , nhận dạng...để báo công an.

Tuyệt đối ko manh động gây náo loạn đường phố khiến gây tai nạn giao thông thương tâm cho người khác. ( giống cái d/c hiệp sĩ gì đó ở trên, vừa ko ra cơm cháo gì, vừa làm chấn thương não người vô tội...để rồi phải ăn cơm tù!)

Đúng là không đủ cảm biến để hiểu được, cũng không thể tinh tế để hiểu.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175

Mọi người nói ép xe nó. Nhưng ép xe nó bộ nó ko thể bị chết hả. Nếu lỡ bị chết thì ép xe với tông khác gì nhau? Cũng là hành vi như nhau mức độ an toàn thì chưa biết được? Rồi lỡ mình dí theo nó sợ quá tự té chết thì vấn đề thế nào?

Hạng B2
22/12/11
145
77
28
SG

TOPTEN nói:
@NuiSam_ChauDoc nói:
Bác đã từng sống ở thời kỳ CMT8 hả, có thể hiểu được "nhiệt tình cách mạng T8"???

Những vđề e lỡ nói không thuộc về: cái nhiệt tình cách mệnh, mà là người dân có được quyền phòng & chống tội phạm trong những giới hạn, khả năng của mình hay không??? nó có được luật pháp hiện tại chấp nhận hay không??? Đó là những nguyên tắc cơ bản, nếu bác đã đủ tự tin để phán: "sự dốt nát về luật lệ" chắc chắn sẽ hiểu, còn đằng này cũng thuộc loại chả bít gì về điện cứ thích trích dẫn cái đao to búa lớn nào là "khoản 1, điều 202" cũng giống như bọn trẻ trâu trộm được câu kết luận của ông thánh nào đó trong một án văn rất dài.

Có những vấn đề to tát đương thời: " vừa rồi tốn cả ngàn tỷ, ... hiếp pháp..." e không dám lạm bàn, nhưng cũng thiết nghĩ lở mấy thằng như bác mà đóng góp lỡ mà có người nghe theo thành hiện thực, chắc cái XH mình chẳng bít nó sẽ về đâu giống kiểu " Quay đầu là bờ, ai ngờ là biển".

Đến chết cười cái dòng đậm....

Trở lại vấn đề nhé:

Tóm cái tắt:

em đồng quan điểm với bác.
tông xe vô nó, có nhiều điều bất lợi:
1. tụi nó té xe, 1 hoặc cả 2 đứa bị chấn thương sọ não, toi 1 hay cả 2 -> bác bị phiền hà không ít.
2. tụi nó lạc tay lái và tông vô người đi đường, người này té xe (có thể chết) -> bác là người phải ân hận

theo em thì lúc đó chỉ có la lớn để hy vọng có ông công an nào ở đó không, và em cũng ko ủng hộ người dân bắt cướp.

Hạng D
22/6/10
1.609
31.384
113

TOPTEN nói:
Tóm cái tắt:

Bác nói hoàn toàn đúng. Vấn đề là ở chỗ Bác đã từng bị mất cái gì đó và đã được CA tìm lại cho Bác chưa ? Em đã bị mất rất nhiều thứ, cũng đã báo CA nhiều lần...và tất cả trôi vào quên lãng.

Khi niềm tin ko còn thì người ta buộc phải tự làm gì đó để bảo vệ tài sản tính mạng của mình, chứ cứ mất hoài ai mà chịu nổi.

Bác có hiểu ý em nói không ạ ?

Hạng C
16/4/12
988
50.274
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com

haiautrinh nói:
TOPTEN nói:
Tóm cái tắt:

Bác nói hoàn toàn đúng. Vấn đề là ở chỗ Bác đã từng bị mất cái gì đó và đã được CA tìm lại cho Bác chưa ? Em đã bị mất rất nhiều thứ, cũng đã báo CA nhiều lần...và tất cả trôi vào quên lãng.

Khi niềm tin ko còn thì người ta buộc phải tự làm gì đó để bảo vệ tài sản tính mạng của mình, chứ cứ mất hoài ai mà chịu nổi.

Từ rất lâu, từ đời ông ngoại em cơ, em đã được ông dạy rằng....cháu sống trên đời ( nhất là trên thiên đường) chúng ta càng phải NHẪN VÀ TĨNH.
Thực sự đâu chỉ riêng các bác mất đồ, chúng ta đã và đang mất rất rất nhiều thứ, và vẫn phải chấp nhận để sống và bảo toàn cái mạng sống chính mình và gia đình- thứ quan trọng nhất - thôi.:)

Bác có hiểu ý em ko ạ?

Hạng B2
9/8/12
339
144
43
Thủ Đức
Re: Em bị cướp giữa thanh thiên bạch nhật

NắngSG nói:
@NuiSam_ChauDoc nói:
Honda.Accord nói:
Đáng trách ở đây có nhiều người cổ vũ cho việc làm của bác chủ bất chấp hậu quả ra sau. Có người còn xem đó là anh Hùng. Việc làm như vậy đã phạm sai lầm cơ bản mà có lần tôi được đọc trên diễn đàn này "Cho dù bất cứ lý do gì củng không được lấy cái sai để đè bẹp cái sai"

Phạm sai lầm cơ bản là cái sai lầm gì vậy bác???
Như vậy là thẩm phán Hùng ở tòa tối cao và mấy ông viện Kiểm sát, đoàn LS HCM v.v... vừa nói hành động của bác TIN TIN là dũng cảm, hợp pháp, đáng hoan nghênh đều phải đi học lại hết, vì họ sai cơ bản hết rồi hả bác?:D

Đó là quan điểm của các bác ấy ở tòa án Mợ ạ. Nhưng không biết các bác ấy có hoan nghênh hay có hành động cụ thể nào với các trường hợp gây tai nạn gần đây không! Cụ thể là vụ Innova bắt cướp gây tai nạn ở dưới cầu Điện Biên Phủ gây tai nạn liên hoàn. Vụ cô gái chết thảm khi đuổi theo tên cướp ở Bình Chánh. Em đoán là không. Số phận cô gái thì đã rõ. Còn bác tài Innova thì không biết giờ này ra sao!
Với hàng loạt rủi ro cho người đi đường và áp lực rắc rối về pháp lý đã được kể ở trang trước nên em củng không thể ủng hộ việc tông vào tên cướp. Mặc dù em rất ghét bọn chúng và muốn được pháp luật trừng trị thích đáng.

Một vấn đề luôn có 2 luồng ý kiến. Cá nhân em muốn nêu lên những rắc rối có thể xảy ra trong trường hợp cụ thể này để khi trong tình huống không có nhiều thời gian để quyết định chúng ta không phải ân hận và nói phải chi......khi sự việc đã qua. Còn việc mấy bác ấy có đi học lại hay không em chẳng quan tâm. Ý kiến của các bác ấy chỉ là ý kiến cá nhân chứ không phải là ý kiến mang tính định hướng xã hội. Các bác ấy đâu phải lúc nào củng đúng. Vụ Nguyễn Thanh Chấn là một ví dụ.

Cheer!

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM

[/quote]

[/quote]
Bác này nói quá hay! Chuẩn không cần chỉnh!