Thảo Luật Chung Vv Thủ tục công chứng...

Tập Lái
23/2/17
0
3
2
31
Chào các bác !
Em đang mua 1 căn nhà, đã cọc rồi, đầu tháng 3 công chứng, bên em chịu toàn bộ thuế phí.
Các bác cho em hỏi, thuế phí bao gồm những loại nào, giá trị ra sao ?
Khi đi công chứng thì cần chuẩn bị những giấy tờ gì ?
Và do bên mình chịu toàn bộ thuế, nên sau khi công chứng giao nốt tiền cho bên bán luôn được không ạ?
Lần đầu mua nhà, mong các bác tư vấn.
em cảm ơn !

• Like
Reactions: lienthanhquyet
Hạng B2
28/5/14
169
177
53
Chào các bác !
Em đang mua 1 căn nhà, đã cọc rồi, đầu tháng 3 công chứng, bên em chịu toàn bộ thuế phí.
Và do bên mình chịu toàn bộ thuế, nên sau khi công chứng giao nốt tiền cho bên bán luôn được không ạ?
em cảm ơn !
Không biết thuế phígì mà bác nhận hết.
Thuế thì có 2 phần:
Thu nhập cá nhân (của người bán) :2% giá trị tài sản trên HĐ công chứng. Nếu có 1 TS thì miễn thuế
Trước bạ (của người mua) 0,5 % giá nhà nước

Phí có phí công chứng: tùy thuộc vào giá trị HĐ công chứng, khoảng tầm 1 triệu hơn.
Phí Đăng bộ: Cập nhật hình như mấy chục hay 200k em không nhớ rõ. Còn đổi sổ thì phải có bản vẽ hiện trạng (không có thì vẽ hình như là 2 triệu tùy diện tích)

Công chứng xong, bác cầm sổ nhưng khuyên không nên giao hết, giữ lại khoảng 5-10% tới khi lấy nhà.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.887
113
Chào các bác !
em cảm ơn !
Mua nhà lần đầu sao bác không nhờ dịch vụ thanh toán tay 3 qua ngân hàng ?

• Like
Reactions: hienminh.kt
Tập Lái
23/2/17
0
3
2
31
Tks bác nha, em cũng nắm đc có sơ bộ 2 laoji thuế trên, muốn hỏi mn xem có phát sinh thêm loại nào nữa k ạ.
Công chứng xong, bác cầm sổ nhưng khuyên không nên giao hết, giữ lại khoảng 5-10% tới khi lấy nhà.
Còn cái này bác nói rõ hơn được không ạ