Giao Thông
22/3/19
1.049
2.520
131
34
Chào các bác, bình thường chạy xe ngoài đường các anh ba gác phang ầm ầm, lỡ có tai nạn xảy ra cũng không có gì lạ, vậy nếu như khi đó các anh ấy lại lôi bài không thể bồi thường do "miếng cơm manh áo" thì sao?

Xảy ra tai nạn không có khả năng đền bù thì sao?

hôm trước em thấy có 1 bác trên group hỏi như này "nếu xảy ra va chạm giữa xe ba gác (hay đại loại như thế) và xe oto, xe 3 gác sai hoàn toàn, oto không chấp nhận hoà giải, yêu cầu xe 3 gác phải đền bù thiệt hại. Tuy nhiên xe ba gác không có khả năng đền bù thiệt hại thì sẽ bị xử phạt như thế nào? (bỏ qua các yếu tố là chủ xe thương tình, chủ xe nhờ bảo hiểm, ...).theo luật định lỗi ba gác mà vượt quá khả năng chi trả thi có hình phạt nào thay thế ko?

Em có tìm hiểu được như sau
Thứ nhất: Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

Trường hợp này anh ba gác sai phải chịu bồi thường chắc chắn rồi
Điều 585 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Nguyên tắc bồi thường thiệt hại:

“1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.

3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.

4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

5. Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình."
Theo quy định của pháp luật, trường hợp người nào có lỗi xâm phạm tài sản của người khác thì có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại. Khi người gây tai nạn không thực hiện trách nhiệm bồi thường của mình, người được bồi thường có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết và bảo vệ quyền lợi của mình trên cơ sở căn cứ Điều 26, 35 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định về thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án.

Sau đó toà tuyên anh oto thắng kiện, khi đó toà sẽ yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự thi hành. Cơ quan này sẽ yêu cầu lái xe ba gác tự nguyện thi hành án, nếu không tự nguyện thì xác minh xem lái xe ba gác có tài sản gì (nhà đất, xe...) để niêm phong, tổ chức bán đấu giá... thu tiền về đền cho chủ xe bán tải. Quá trình này dài phải biết :p

Hạng B2
9/10/09
147
154
43
nên tốt nhất cho qua rồi gọi bảo hiểm nhờ làm giúp. Chứ đã kiện thì bh cũng ko đền bác đâu

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Tốt nhất thấy mấy mấy anh này thì né xa. Chạy gần xe sang quá cũng khổ mà xe nát quá cũng khổ. Tránh 2 thể loại này ra là oki

dEs
11/5/20
2.091
139.849
113
Trường hợp này ko có tóc thì lấy gì nắm hả bác :).

Hạng B2
7/5/17
177
2.408
113
36
Nếu xe bác có bảo hiểm thì bảo hiểm sẽ làm linh động cho bác nhé, ông anh mới bị xong

Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Nếu chúng ta không muốn rắc rối thì nên tránh va chạm những loại sau: Xe to, xe bé, xe máy, xe đạp, người đi bộ, súc vật, rác và đặc biệt đinh & ốc vít.

• Haha
Reactions: Xuân Phúc
Hạng D
21/12/17
1.776
2.740
113
40
Có cách bồi thường rồi đây các cụ:
Điều 585 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Nguyên tắc bồi thường thiệt hại:
“1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thoả thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc,..."
Em cũng đang là tài xế ba gác đây, nếu em lỡ "hun" ông ôtô nào đó, em chọn bồi thường bằng cách "Thực hiện một công việc": Quỳ lạy ông ôtô 1.000 cái xong, đứng dậy, huề cả làng... (chứ làm gì có tiền mà bồi thường. Hic)

Hạng B2
27/5/16
346
761
93
nên tốt nhất cho qua rồi gọi bảo hiểm nhờ làm giúp. Chứ đã kiện thì bh cũng ko đền bác đâu
Sai rồi bác. Bảo hiểm vẫn phải sửa xe cho bác. Sau đó bác uỷ quyền cho bảo hiểm đòi tiền ông ba gác. BH đòi đc hay ko là việc của họ.

Hạng B2
9/10/09
147
154
43
Sai rồi bác. Bảo hiểm vẫn phải sửa xe cho bác. Sau đó bác uỷ quyền cho bảo hiểm đòi tiền ông ba gác. BH đòi đc hay ko là việc của họ.
Bác cũng sai luôn. Bh nó sẽ đẩy cho bên bh của người gây tai nạn.
Vụ rolls royce tông civic ông civic nằm bẹp nửa năm chờ ông royce bồi thường mà còn chưa giải quyết được kìa.

em thà cho ông ba gác đi rồi kêu bh làm hit and run cho nhanh mà an toàn.

Hạng B2
27/5/16
346
761
93
Bác cũng sai luôn. Bh nó sẽ đẩy cho bên bh của người gây tai nạn.
Vụ rolls royce tông civic ông civic nằm bẹp nửa năm chờ ông royce bồi thường mà còn chưa giải quyết được kìa.

em thà cho ông ba gác đi rồi kêu bh làm hit and run cho nhanh mà an toàn.
Vậy cứ kệ cho 2 bên BH làm việc với nhau chứ nhỉ. Miễn sao BH phải sửa xe cho mình đã chứ.