Hạng D
2/7/09
3.405
81
63
Q.Tân Phú Tp HCM
Xe em Previa 2000. Hỗm rài bỗng dưng nhận ra nó có 1 số trục trặc nhỏ làm em không hài lòng.
Xe em khi dừng đèn hay đậu lại mà vẫn để số D thì xe có khi tua máy xuống 600 và có rùng nhẹ rồi hết!
Đả kiểm tra tổng quát khi rước em nó về. Mới thay 4 cái bugi bạch kim của Toy.
Sức máy khi chạy rất khỏe. Có thể lên 180km/h ( max speed của hảng là 185km/h).Vì vậy em loại trừ khả năng cơ khí hay máy yếu!
Vấn đề nghi vấn ở đây là bù ga hoặc cao áp.
Previa 2000, máy VVT-i.Trong 4 cao áp có 2 cái bị lai của Innova. 2 cái zin. Cái máy Pre 2000 sài chung máy Camry đích dầy.
Em nghi vấn 1 là 4 cái cao áp của máy, có 1 cái yếu khi vòng tua thấp gây mất sức máy.Khi tháo 4 bugi ra thì màu gạch.
Hoặc cái bù ga tèo!
Xin các chuyên gia chỉ giáo thêm ạ!

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Xe tôi cũng bị y như vậy khi dừng đèn đỏ , còn khi chạy ga lớn thì vẫn bình thường .tua máy có khi rớt nhẹ xuống < 400 .rồi trở lại bình thường .?

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Re:Xe hơi bị rung khi dừng đèn đỏ hoặc dừng lại nhưng còn để số D.

Nếu xe bác xuống 600rpm rùng nhẹ rồi hết? vậy lúc hết nó vẫn 600 hay nhíc lên tí, nếu có nhít lên? Em nghĩ cái bù ga lúc D và A/C là nguyên nhân gây tụt rpm của xe bác!

Hạng B2
21/12/06
217
5
18
46
xe em cũng bị tình trạng giống như 2 bác khi dừng đèn đỏ , em quang sát kỹ thì mỗi khi dừng thì cảm nhận được lốc lạnh lúc đóng , lúc ngắt , khi lốc lạnh đóng thì vòng tua máy tuột xuống làm cho xe rung nhẹ sau đó trở về bình thường vòng tua khoảng 850 , em nghĩ là bù ga máy lạnh , không biết có phải là bệnh không .

Hạng D
29/12/10
3.133
12.684
113
TP.HCM
bù ga sắp tèo rồi , xe em nó củng vật như vậy chỉnh êm được thời gian bị lại , thay cục bù ga khác êm lại

Hạng F
17/5/09
18.998
2.216
113
Gialai

pvht nói:
Nếu xe bác xuống 600rpm rùng nhẹ rồi hết? vậy lúc hết nó vẫn 600 hay nhíc lên tí, nếu có nhít lên? Em nghĩ cái bù ga lúc D và A/C là nguyên nhân gây tụt rpm của xe bác!
Em đồng ý với bác, hình như khi thiết kế, người ta cố tình khi nhập AC thì bù trước- tua máy tăng, sau đó nhập lốc- tua máy về đúng ga cầm chừng, nhưng có thể ECU bị lỗi phần ni nên khi rơ le lốc nhập thì bù và lốc làm việc đồng thời, tải nặng đột ngột- tua máy giảm, sau đó được bù- tăng lên

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Nhiều Xe AT đời sau này nếu buông ga đột ngột và đạp thắng gấp khi còn số D họ không cho bù ga kích hoạt , vì được hiểu đây là quá trình yêu cầu dừng xe khẩn cấp. Muốn khỏi rớt ga , cần quá trình nhả ga chậm và thắng rà sau đó .Các bác cứ thử sẽ thấy .
Khác với việc bật máy lạnh!

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC

ducati nói:
xe em cũng bị tình trạng giống như 2 bác khi dừng đèn đỏ , em quang sát kỹ thì mỗi khi dừng thì cảm nhận được lốc lạnh lúc đóng , lúc ngắt , khi lốc lạnh đóng thì vòng tua máy tuột xuống làm cho xe rung nhẹ sau đó trở về bình thường vòng tua khoảng 850 , em nghĩ là bù ga máy lạnh , không biết có phải là bệnh không .
Xe em cũng bị y như bác vậy, em nghĩ nếu không ảnh hưởng gì lắm thì kệ nó. Cái này em cũng nghĩ do bù ga, hay bướm ga gì đó. Lần trước xe em bị bác thợ rút mấy cái giắc điện ra xịt hơi, lấy RP7 vệ sinh bướm ga...Nó là bệnh vặt thôi mà.

Hạng B2
31/3/10
335
16
18
Quy Nhơn - Bình Định

con Previa 91 của em cũng bị y vậy nên khi vào kiểm tra thì thấy hỏng cục cao su 6 lỗ láp trước (kéo lốc lạnh và quạt gió) em thay hết 1 chai cho cục cao su và chạy thì thấy hết bệnh rùng mình. không biết previa 2k của bác có còn thiết kế như vậy không? (thọc láp ra phía trước)