Tập Lái
5/7/12
1
0
0
chào các bác
Mình đang đi con Innova G 2007, 100.000km rồi. Gần đây xảy ra tình trạng như thế này
- Xe nổ máy, đứng yên, bật máy lạnh mức 1-2-3 thì cứ khoảng 5-10 giay thì nghe có tiếng cạch, kèm theo động cơ giống như đổi vòng tua tí xíu hà. Mình mở capo ra để ý thì tiếng cạch đó hình như là tiếng của cái relay hay cái gì đó, không biết nó phát ra từ chổ nào luôn. Tiếng cạch cạch này phát ra liên tục luôn, cứ theo chu kỳ 5-10 giây
- Xe nổ máy, đứng yên, bật máy lạnh maximun thì không còn nghe cái tiếng cạch cạch ở trên nữa
- Xe nổ máy mà không mở máy lạnh thì không nghe tiếng cạch cạch đó nữa
Vòng tua máy khoảng 800-900 vòng/min
Mình không có nhiều kiến thức về xe hơi nên không biết nó bị cái gì mà cứ kêu lách cách vậy hoài.... hơi lo lắng... :-(
À còn 1 chuyện nữa là nước làm mát thì đủ mà sao khởi động xe chừng khoảng 15 phút, sờ vào két nước thấy nó nóng kinh khủng luôn.... không biết có hư hại gì không nữa???
Rất mong các bác chỉ giáo cho với.....
Thank nhiều!!!

Hạng C
17/7/11
850
1.183
93
Hôm trước xe em bị tình trạng thế này:
Khi bạc máy lạnh nó lại phát ra tiếng kêu tạch tạch, tắt máy lạnh thì nó không còn nữa. Trên hãng máy bác thợ phán nó bị kêu ly hợp máy lạnh, nếu thay ly hợp giá khoảng 7trd, xe em Grandis 05.
Mắc quá, nên em lên khu Trần Bình Trọng để sửa thì máy bác thợ trên Trần Bình Trọng bảo máy lạnh của em không có vấn đề gì cả, mà có thể dây ruroa bị cũ nên phát tiếng kêu. Máy bác thợ thử dây curoa bằng cách đổ nước lên dây curoa thì nó không kêu.
Em vào gara AMC thì bác thợ chẩn đoán đúng bệnh là xe em bị hư bộ căng đai máy phát, tức bộ phận tì vào dây cu roa để làm cho dây curoa lúc nào cũng căng lên để chạy được. Chi phí thay hết 03 trd.
Không biết hoàn cảnh xe bác như thế nào, có thể nó bị hư máy lạnh nên kêu, cũng có thể nó bị hư bộ căng đai nên kêu tạch tạch như vậy, hay kêu một bộ phận khác....
Tốt nhất, bác nên lên Trần Bình Trọng để khám riêng máy lạnh trước, nếu nó hư máy lạnh thì sửa luôn ở đây, đừng vào hãng, sửa máy lạnh trong hãng rất mắc tiền.
Nếu máy lạnh không hư, thì bác nên vào hãng hay tìm một gara uy tín khác để tiếp tục tìm bệnh. Em nghĩ xe của bác chắc cũng bị bệnh giống như xe em thui.
Như vậy một tiếng keo phát ra có thể có nhiều nguyên nhân, nên mình kiểm từng bộ phân có liên quan là hợp lý.
Tks.

Last edited by a moderator: