Hạng B1
11/11/17
54
17
8
34
Chào các bác, tình hình là em mới rước em Ford Laser 2000. Mấy ngày nay khi khởi động vào buổi sáng và ban đêm thì thấy có khói trắng ra, có vài giọt nước ở bô nữa. Nổ garanti 5 phút sau đó nhấn ga vài lần thì hết ra khói.sau đó mình chạy đi ra đường 1 vài vòng về nhà, tắt máy rồi mở máy lại kiểm tra thì vẫn có khói trắng bay ra. Nhưng Buổi trưa nhìn kỹ lại ko thấy khói nữa. Bác nào có kinh nghiệm thì tư vấn, giải thích giúp mình xem như thế thì xe có sao ko và nếu có vấn đề thì sửa chữa như thế nào. Xin cảm ơn các bác nhiều.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
796
1.539
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Theo kinh nghiệm của em, nếu khói ít, và chủ yếu lúc khởi động hoặc trời lạnh ẩm ướt thì là bình thường do hơi nước đọng trong cổ pô bị đốt nóng bay hơi ra.
Nhưng nếu ra nhiều, nhiều như cháy nhà thì là thổi gioăng mặt máy.
Trường hợp của bác, nếu xăng ăn bình thường, tăng tốc thốc ga, khởi động ko vấn đề gì thì em nghĩ là không sao đâu.
Có thể kiểm tra nước làm mát xem có nhiễm dầu nhớt ko, tháo bugi ra coi mầu của điện cực hoặc kiểm tra nhớt động cơ xem có hiện tượng gì khác thường ko.

• Like
Reactions: quocdat 246
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
796
1.539
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Cái thread này kỳ quá. Anh em vào hỏi kinh nghiệm xong lặn mất tăm, ko biết xử lý kết quả thế nào để anh em còn rút kn.
Kiến nghị bác hải lơ đóng mẹ nó cái thread. Để chi mất công

Hạng B1
11/11/17
54
17
8
34
Sory các bác.mấy hôm nay bận quá. Mình kiểm tra xăng. Nước làm mát và dầu các loại thì ko bị hao hụt. Xe chạy ngọt ga,máy rất bốc khí tăng tốc. Để ý nước ra ở bô rất nhiều. Khói ra ít chứ ko nhiều như cháy nhà. Kèm theo mùi khen khét. (Ngửi bô xe máy cũng nghe mùi như vậy). Màu khói trong trong chứ ko trắng xoá. Các bác kết luận giúp em. Tks các bác nhiều ạ

Hạng C
17/7/11
850
1.183
93
Xe bác không bị gì cả. Nước ra ở ống xả nhiều là tốt, khói có màu trong trong là do hơi nước trong không khí bị đốt và tạo ra nước.
Xe nào cũng có hiện tượng như vậy khi nổ máy vào buổi sáng, do không khí buổi sáng có nhiều hơi nước. Hôm nào khí trời lạnh thì khói màu trắng trong sẽ nhiều hơn.

Hạng B1
11/11/17
54
17
8
34
Oh vậy là em yên tâm rồi. Xe mới lấy về mà phải tháo máy sửa chữa mấy vài chục củ nữa thì cay lắm. Em chỉ sợ là nó bị mòn xi lanh, Hở bạc piston, séc măng, hở gioăng nắp quy lát or phớt gít xúp pắp thì mệt. Yen tâm thì vậy nhưng Tình hình này em vẫn phải theo dõi, nhỡ đâu sau này nó fun khói như cháy nhà thì sửa còn kịp. Tks các bác nhé

Hạng B1
11/11/17
54
17
8
34
Khói mà đưa tay vào cảm giác mát là ok, vì nó là hơi nước!
Vâng. Tks bạn.mình cũng thử để cái kính trước ống pô.hơi nước bám mờ kính và chảy giọt luôn.