Hạng F
20/9/14
6.378
13.966
113
TP HCM
Em không rành về luật lắm nhưng trong trường hợp này thì bên CA chỉ cần lấy lời khai (tối đa 48 giờ) và tạm giữ phương tiện để điều tra (tối đa 2 tháng) trong trường hợp đưa nhau ra tòa, bên bị đụng (xe tải) là bị hại có thể kiện đòi bên xe máy bồi thường không các bác? Trường hợp 2 bên tự giải quyết thì bên CA vẫn giữ phương tiện để điều tra (tối đa 2 tháng) nhưng khác nhau ở chỗ tự ngả giá ?
Điều tra cái 3c!...
Người ta đứng chờ đèn đỏ đúng luật, nó từ đằng sau tông vào, chết bỏ, chứ còn điều tra cái gì! Vẽ ra để làm tiền thui!... :mad:

• Like
Reactions: letuyet
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Tài xế có quyền kiện ra tòa đồi bồi thường thiệt hại, sao lại tốn vài chục tớicả trăm hả bác

Xe tải bị lỗi gì bác? sao lại tốn tiền? đang chờ đèn mà?
Cái bác biết và bác hiểu chỉ là lý thuyết là Luật thôi. Thực tế và Lệ nó khác bác ạ.
Trước hết là xe tải bị giam, mất tiền hàng ngày làm ăn, mất tiền đóng xe tạm giam.
Tiếp đến là mất tiền thăm hỏi, tiền viện phí, nếu nó chết sớm thì đỡ, khi nó chết thì tiền ma chay.
Không mất không được.
Rồi sau đó là tiền cho nó để bãi nại nữa, hài lắm.

Hạng B2
21/7/14
199
468
63
34
Tp.HCM
Cái bác biết và bác hiểu chỉ là lý thuyết là Luật thôi. Thực tế và Lệ nó khác bác ạ.
Trước hết là xe tải bị giam, mất tiền hàng ngày làm ăn, mất tiền đóng xe tạm giam.
Tiếp đến là mất tiền thăm hỏi, tiền viện phí, nếu nó chết sớm thì đỡ, khi nó chết thì tiền ma chay.
Không mất không được.
Giả thuyết của em thế này:
1. Em chấp nhận cho giam xe (tối đa 2 tháng).
2. Em chẳng thăm hỏi gì cả nhất quyết đòi bên kia bồi thường để sửa xe của em bị hư và thu nhập em bị mất trong thời gian xe bị giam (cái này tệ thì cũng phải đền bằng 2 tháng lương tối thiểu)
3. Nhất quyết không trả một đồng tiền cho bất cứ lý do gì (ma chay em không cho 1 đồng luôn)
-->bên kia làm gì em? bên CA họ xử lý cái này thế nào? Bác vẽ dùm em cái viễn cảnh khủng khiếp này để em xem nó kinh khủng cỡ nào :confused:. Em cảm ơn bác.

Hạng D
7/1/14
1.001
5.951
113
2. Em chẳng thăm hỏi gì cả nhất quyết đòi bên kia bồi thường để sửa xe của em bị hư và thu nhập em bị mất trong thời gian xe bị giam (cái này tệ thì cũng phải đền bằng 2 tháng lương tối thiểu)
3. Nhất quyết không trả một đồng tiền cho bất cứ lý do gì (ma chay em không cho 1 đồng luôn)
-->bên kia làm gì em? bên CA họ xử lý cái này thế nào? Bác vẽ dùm em cái viễn cảnh khủng khiếp này để em xem nó kinh khủng cỡ nào :confused:. Em cảm ơn bác.
Đồng ý với bác

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Trường hợp e nói là e đã chứng kiến 1 thằng bạn của e tự tử và đa số là như thế.
TH bác đưa ra chưa thấy ai đưa lên, bác nào có kinh nghiệm e hóng.
Không biết viễn cảnh ra sao nữa nếu ko có quyền trợ giúp.

Hạng B2
21/7/14
199
468
63
34
Tp.HCM
em thật là ở Vn ai cũng tự giải quyết vì sợ dính tới mấy thằng đầu đất. Cơ mà không lẽ cứ để nó móc túi của mình hoài vậy sao?! Ức không chịu được!!!

Hạng B2
12/12/14
325
4.614
93
44
@minh.ho: Em ủng hộ cách làm của Bác. Tự nhiên nhận tội, lo tiền đúng là bọn đầu đất. Nghe lời bọn đầu tôm tư vấn chỉ có nước bán nhà, bán xe trả nợ.

Hạng F
22/7/13
8.983
40.282
113
Cái này dễ. Bên cơ quan chức năng neo hoài với lý do ko có sự hợp tác của bác...bác có tin ko em ko biết. Nhưng nhà em cũng là dân đen thôi, làm như rứa nó bảo xe ông đến khi lấy ra đi bán sắt vụn là vừa. Luật bảo vệ ai và cái gì chớ đâu có bve dân đâu bác.

• Like
Reactions: Bunma