Hạng B1
8/10/04
66
0
0
Kính bác sĩ!

Xe em không hiểu sao, cứ rà phanh là nó kêu cạch cạch rất đều đặn, đã mang đi nhiều gara mà không hết. Lúc đầu, các bác ấy phán là phải đóng bạc, mang ra xem thì vẫn tôt, không cần phải đóng bạc phanh. Rồi có bác lại bảo, phải mang ra láng cái vành phanh, em cũng đã làm mà không hết, bực mình mang ra bảo dưỡng toàn bộ gầm thì êm êm được mấy hôm thì phanh lại bị kêu, rất khó chịu. Hôm qua tiện thể thứ bẩy được nghỉ, mang ra gara thì họ bảo do phuộc lái bị dơ nên mới có hiện tượng đấy, em chẳng biết nghĩ thế nào nữa. Có bệnh thì vái tứ phương, nhưng mà gặp kiểu thấy này thì chắc cuối cùng nó sẽ bảo em thay xe mới chắc chắn hết quá. Bác sĩ xem có đơn thuốc gì cho bênh xe em không.
Cám ơn bác sỹ nhiều.

Hạng B1
8/10/04
66
0
0
RE: Xe phanh có tiếng cạch cạnh ở gầm truớc

Ui, xin lỗi bác, em không ngờ các bác điều trị được cả máy bay:D
Xe em là xe Espero 2.0, chạy được 10 vạn rồi. Nhờ bác sĩ bôc thuốc dùm.
Thanks
VA

Hạng B1
8/10/04
66
0
0

Không, bác ah, nó kêu phía đằng trước, chắc chắn là như vậy vì đang chạy, tôi kéo thử phanh tay không thấy có vấn đề gì. Còn chuyện láng cái vành phanh (tôi cứ gọi thế, chứ mấy bác thợ nhà ta kêu là tăng bua gi gì đó) tôi đã làm rất kỹ, thay cả bộ má phanh mới rồi mà chẳng ăn thua. Hôm trước bảo dưỡng gầm xong (tháo hết cả giảm xóc... tra dầu mỡ) thì nó êm được vài ngày, nên tôi nghi không phải phuộc lái như mấy bác ấy bảo, nếu đúng phuộc lái bị dơ thì hôm bảo dưỡng gầm xong no vẫn phải kêu.

Bác sĩ ới ời, đi đâu mất rồi, giúp em với......

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác cho em hỏi là tiếng cạch cạch đó có "tuần hoàn" theo chu kỳ bánh xe quay hay không? Tức là khi nhanh thì kêu nhặt và thưa dần khi chậm lại?

Hạng B1
8/10/04
66
0
0

Ui, Bác sĩ đây rồi.
Có bác ah, đúng như bác nói ấy. Em phải làm sao hả bác? Đã đi lắng tăng pua rồi, thay má phanh mới, đóng bạc gì gì đó, hết cũng kha khá xiền rồi. Định chiều mai sách ra chỗ bác Lò mổ, may quá lại gặp bác sĩ ở đấy.
Thanks bác trước.
VA

Tập Lái
6/4/04
12
0
1
Vietnam

Chào Bác sỹ
Nhân tiện thấy anh em trao đổi về thắng xe , Tôi cũng xin hỏi một chút, chiếc mazda 323 đời 2000 tôi đang đi cũng có hiện tượng khi rà thắng xe lại tại đèn xanh đỏ hay kẹt xe đi chậm phải rà thắng có hiện tượng kêu lẹt xẹt đều đều nhẹ ở phía trước ( hay phía sau chưa xác định rõ). Khi chạy nhanh không đụng gì đến thắng thì không có tiếng kêu. Nhìn qua đĩa thắng thì không thấy bị lõm hay có vết trầy xước gì đặc biệt. Vậy nhờ Bác sỹ tư vấn giùm:

1/ Xe đang bị bệnh gì ?
2/ Nếu đi kiểm tra sữa chữa thì nên đưa vào địa chỉ ga ra nào có uy tín và giá cả hợp lý một chút để làm ?

Cám ơn Bác sỹ nhiều

Hạng B1
8/10/04
66
0
0

Bác sĩ ới ời, nhiều người tìm quá nàyyyyyy.
:(

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Chắc là bac sĩ nghỉ chưa ra:D

Hạng B2
26/10/05
497
0
16
53
www.otosaigon.com

nó kêu phía đằng trước, chắc chắn là như vậy vì đang chạy
Xe bác từ trước đến nay có khi nào bị rách cao su chụp bụi ở đầu láp hay không? Bác cho kiểm tra lại 2 đầu láp xem sao. Coi chừng bị mòn rồi đấy.

Hạng B1
8/10/04
66
0
0

Em bảo dưỡng lại hết gầm rồi, bác Sẽ có ô tô (đúng giá) ạh. Xe em tuy chạy được 12vạn rồi, nhưng còn rất ổn. Vả lại, em cũng chịu khó bảo dưỡng nên chẳng có gì phàn nàn lắm.