Hạng B2
7/2/06
127
7
18
Vietnam
Xe em KIA CD5 đời 2001, chạy 60k km. Thời gian qua em bận quá, quên thay dầu và lọc dầu (dầu thì chạy hơn 5k km, lọc dầu thì đã quá lâu không thay), mấy hôm trước em cho bạn mượn xe đi thì máy có nổ nhưng không vào số cao được, bạn em phải đưa xe vào Garage ở Nguyễn Trãi sửa. Thợ ở đây kết luận là xe phải thay dầu, lọc dầu và bị mòn gioang. Sau đó ban em chỉ mới thay dầu và lọc dầu, sau đó chạy bình thường. Em không hiểu lắm về kỹ thuật, bây giờ kiểm tra lại xe thấy nếu ga to thì có khói mầu trắng, kèm theo dầu đen và nước bắn ra từ ống xả. Các Bác là ơn xem xét hộ em xem xe em có bị mòn gioang không. Có cần phải đi sửa không các bác. Cảm ơn các bác nhiều.

Hạng B2
7/2/06
127
7
18
Vietnam
RE: Xe quên thay dầu và lọc dầu một thời gian dài

Em cảm ơn bác Gấu nhiều. Em dang đi mua đồ về để tháo bugi ra xem. Có gì bác chỉ cho tiếp nhé. Cảm ơn nhiều!

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: polar bear

Mở bugi đã có cái tuýp theo xe, bác định mở cái gì nữa mà phải đi kiếm đồ tận đâu vậy?
Hay xe của bác bị mượn mất túi đồ nghề theo xe rùi?:(:(.
Xe vẫn nổ máy, chạy số cao không được thường nghĩ ngay đến chuyện bỏ máy (1 máy kg nổ). Quên thay dầu hơn 5K thì có sao đâu. Lọc cũng vậy, nó chưa tắc thì nó kg là chết máy được đâu. Coi chừng bị thuốc rùi bác.

Tóm lại kiểm tra bugi rồi xem xét tiếp.
Lọc dầu cũng rất ít khi tắc,vì nó có van by-pass, nếu để lâu không thay, thì nó mất chức lọc dầu ....

Hạng B2
7/2/06
127
7
18
Vietnam

Xe em thay máy cái bugi của xe Mazda nên không tháo được bằng túi đồ của CD5 bác ạ.