Hạng B2
15/5/19
180
968
94
38
Có bao giờ các bác nghĩ do các xe khách, xe rau,... luôn chạy ẩu, dù báo đài đưa tin rất nhiều nhưng tình trạng chưa một lần được cải thiện. Dần dần các tài xế cũng ngại phải đụng độ với các xe này thấy là tránh như tránh tà, nên có khi các anh xe khách hay xe rau nghĩ bản thân là xe ưu tiên thì phải?

Xe tải, xe rau được các xe khác nhường đường vì sợ nên nghĩ xe mình là xe ưu tiên?

*Ảnh Nguyễn Huy

Như trong video, bác nào chạy quen trên đèo Bảo Lộc sẽ biết chỗ cua này gần như hẹp nhất, cạnh bên đó lại là cái vực đứng. Bác chủ thớt có lẽ ít đi nên không biết đoạn này nguy hiểm nên đi sát cầu mới phanh lại nhường cho xe tải.

Nhưng theo chủ video thì khi thấy xe ở góc cua đã rà phanh lại và sau đó là đứng lại nhường, nhưng xe tải 8 tấn có vẻ bình thường hay được các xe khác nhường nên ngỡ mình là xe ưu tiên mới có thái độ như thế :)

Không nói gì trường hợp như trong clip, ở bất kì tuyến đường nào mà có sự góp mặt của các tài xế xe rau em thấy hình như đều như thế. Vượt đèn đỏ, vượt ép xe ngược chiều văng lề, bấm còi dành đường,... chạy ẩu số hai không xe nào dám nhận số 1. Lâu dần đa phần bác tài các xe khác đều nản, thấy các xe này thì tự động né ra tránh hậu họa vạ lây, càng thế thì các xe này càng chạy như tụt xích. Nói người không biết còn tưởng là xe ưu tiên :)

Khỏi phải nói bình thường chạy xe trên đường mà ở QL20, hay đèo Bảo Lộc cứ gặp xe rau, xe tải,... có ý vượt thì mình nhường cho lẹ chứ cương với họ thì có khi mệt mình, nhưng dần dần hình như các anh tài xế xe tải này hình thành cái suy nghĩ "mình đang chạy xe ưu tiên" thì phải? Được nhường nhiều nên quen thói nghĩ bản thân lái xe ưu tiên muốn ai cũng nhường.

Vì thế nên tài xế xe tải mới có thái độ với hành động nhường trễ của chủ xe trong clip là ném tẩu thuốc vào đầu xe. Tự tạo ra nguy hiểm rồi tự cho mình cái quyền giận dữ với người khác đang lưu thông hoàn toàn đúng luật, ở đâu cái kiểu ngang ngược vô lý như thế?

Nếu là xe chở nặng lên dốc khó khăn thì ai cũng hiểu nhưng thái độ khó hiểu? chắc mấy ảnh nghĩ ai cũng phải nhường cho các anh ấy. Nhiều người gặp các anh thấy các anh bấm còi phát có khi người ta còn tấp vào nhé nhanh hơn là xe né cho xe cấp cứu chạy.

Thiệt là nhiều người cũng bày tỏ nhường xe rau xe khách trên QL20 nhanh hơn cả nhường xe cấp cứu, chỉ cần thấy bóng dáng các xe này ở xa là rén liền chuẩn bị tâm lý bị ép nên chạy nép vào ngay.

Từ cái văn truyền miệng "Xe khách Cà Mau, xe rau Đà Lạt" mang tính chất cảnh báo hay nói cho vui? Nếu như cảnh báo mà thực trạng nêu ra vẫn còn tồn tại, từ ngày này qua ngày khác thì đó là lỗi của ai?

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/3/15
1.349
20.136
113
Đây là vấn nạn, tuy nhiên em ôm sedan em cũng sẽ né mấy xe này, vì dính vào phiền phức đủ thứ, có khi nguy hiểm tính mạng. Nhưng nếu em ôm tải nặng, có khi em cũng sẽ né luôn vì nghĩ - anh em lái xem kiếm cơm ko à, nhịn được thì cứ nhịn, nhịn không được mới tông chết cm nó, có khi chết luôn cả...mình!

12/10/07
769
234
43
Sài Gòn
Đây là vấn nạn, tuy nhiên em ôm sedan em cũng sẽ né mấy xe này, vì dính vào phiền phức đủ thứ, có khi nguy hiểm tính mạng. Nhưng nếu em ôm tải nặng, có khi em cũng sẽ né luôn vì nghĩ - anh em lái xem kiếm cơm ko à, nhịn được thì cứ nhịn, nhịn không được mới tông chết cm nó, có khi chết luôn cả...mình!
Em cũng nghĩ vậy ...