Hạng D
4/11/13
4.177
2.144
113
Kinh nghiệm em lái xe nằm xe ăn xe ngủ xe 10 năm ko biết say xe là gì cho đến khi ngồi con xe 19 c bên Philipin tài cũng loại lái lụa nó ôm chừng 10 cái cua là em nôn hết ráo. Đó là lần đầu tiên trong đời em cảm nhận say xe. Vấn đề là sức khỏe của mình lúc tiếp cân nó thôi có thể lúc đầu ko sao nhưng bị 1 lần ám ảnh hoài nên lần sau cứ thế. Noi chung là có thể tự khắc phục dc.

Hạng D
30/7/16
1.325
2.717
113
Say xe nhiều là do tuyến tiền đình không tốt . Đây là 1 dạng bịnh lí ,có duy truyền, Người bị cái này không bao giờ chơi mấy trò như đu quay, nằm võng được . Tuyến tiền đình ở trong nảo ,nó giúp tái cân bằng,đảo chiều lại khi cơ thể bồng bềnh hay bi xoay , một số người cơ quan này làm việc ko tối nên say xe
- Vợ con mình là 1 diển hình . Say xe kinh khủng . Trong xe bịch ói .sô ói lúc nào cũng có .
- Đi xe với mấy bả là 1 cực hình . Đi xe cả chuc năm .qua mấy đời xe vẫn ói . Bả đòi mua Mec đi thử cho bớt say xe không .em bó tay . Đi mec xong ăn mì gói hả
- 10 năm rồng, Tất cả các phương pháp chống say xe đều áp dụng .cũng thua .
- Chỉ có 1 loại thuốc duy nhất là . Nautamine vỉ 4 viên màu xanh của Sanofi , kết hợp thêm viên màu trắng chống co thắc ,trào ngược bao tử là Domperidone , thì có ói nhưng đỡ hơn và lên xe sẽ ngủ .
- ai có phương pháp nào hay .post ae học hỏi .

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nttanmam and 270mph
Hạng D
20/6/12
1.516
539
113
Q3, TPHCM
Chỉ có 1 cách là đợi nó 18 tuổi rồi cho đi học lái xe, tự nhiên sẽ hết say. Em bị say xe kinh niên, hồi nhỏ bị say cả 2b, từ lúc lái 4b đến giờ là hết hẳn, kể cả ngồi xe chứ ko phải tự lái.
Chưa chắc nha pác. Thằng bạn em mua xe xong đi học lái mấy bữa chạy mấy dép. Cứ ngồi vào ghế lái là kêu chóng hết mặt mày. Cuối cùng phải thuê tài xế. Tài xế vừa lái xe tải vừa lái xe của ổng luôn. Mà có giàu có gì đâu. Khổ vậy đó
Đúng rồi Bác. Tùy theo người à. Như gấu nhà Em, say xe Em cho đi học bằng lái để nàng ấy tự xử và chống say xe. Thế mà vẫn cứ say bình thường. Nhiều khi về quê gấp ko còn vé bay đi xe khách, chỉ mới nghĩ tới lên xe là nàng ấy say trước rồi. Toàn phải uống thuốc chống say xe. Có bác nào có kinh nghiệm chống say xe chỉ giáo Em cái. Đa tạ ạh!

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
2/5/18
299
221
43
Trước e có bị say xe, kinh nghiệm là đi xe thì nhìn ra ngoài cửa kính, khoảng nhìn càng rộng càng tốt. Trong xe cũng phải thoáng, bí, nóng phát là e bị ngay.
Cơ mà hồi sinh viên liều đi xe buýt, từ đó đến nay đi thoải mái. Đi công tác đèo tây bắc, đèo tây nguyên chả sao cả.
Bác cứ cho cháu nó đi nhiều, mở kính cho thoáng, bảo cháu đừng nhìn vào trong xe. Vài lần k say là tự cháu nó biết cách tự chống say.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B1
10/4/17
78
68
18
38
Say xe nhiều là do tuyến tiền đình không tốt . Đây là 1 dạng bịnh lí ,có duy truyền, Người bị cái này không bao giờ chơi mấy trò như đu quay, nằm võng được . Tuyến tiền đình ở trong nảo ,nó giúp tái cân bằng,đảo chiều lại khi cơ thể bồng bềnh hay bi xoay , một số người cơ quan này làm việc ko tối nên say xe
- Vợ con mình là 1 diển hình . Say xe kinh khủng . Trong xe bịch ói .sô ói lúc nào cũng có .
- Đi xe với mấy bả là 1 cực hình . Đi xe cả chuc năm .qua mấy đời xe vẫn ói . Bả đòi mua Mec đi thử cho bớt say xe không .em bó tay . Đi mec xong ăn mì gói hả
- 10 năm rồng, Tất cả các pháp chống say xe đều áp dụng .cũng thua .
- Chỉ có 1 loại thuốc duy nhất là . Nautamine vỉ 4 viên màu xanh của Sanofi , kết hợp thêm viên màu trắng chống co thắc ,trào ngược bao tử là Domperidone , thì có ói nhưng đỡ hơn và lên xe sẽ ngủ .
Bác nói chuẩn. Say xe là do tiền đình ko tốt. Như em thì ko bị say tàu xe bao giờ nên chưa biết cảm giác thế nào. Nhưng em có thằng bạn tạng người khá to khoẻ, mà mỗi lần lên xe là nó lại nôn thốc nôn tháo. Bọn em có tập môn boxing, có bài tập luyện tiền đình như thế này:
- bài 1: ngồi khoanh chân, hai tay đặt lên đùi. Nhắm mắt lại, xoay cổ vòng tròn trong 30 giây rồi mở mắt ra. Cố gắng ngồi thật vững để trấn tĩnh lại. Hiệp 1 làm 30s, nghỉ 3p rồi hiệp 2 làm 1p. Có thể tăng dần thời gian làm lên đến 3p/hiệp.
- bài 2: đứng xoay tròn tại chỗ, tốc độ nhanh dần, hai tay dang ngang ra. Hết thời gian thì đứng tại chỗ, cố gắng đứng thật vững. Hiệp 1 làm 30s, nghỉ 3p rồi hiệp 2 làm 1p, và tăng dần thời gian mỗi hiệp lên.
Các bài này tập khá là nặng đối với người yếu tiền đình, nên thực hiện từ từ tăng dần lên theo khả năng của cơ thể. Sau một thời gian tập luyện thì thằng bạn em giờ ko bị say xe nữa. Thậm chí tửu lượng cũng khá lên (chắc lúc say nó ít bị lảo đảo hơn) Khá hiệu quả đó!

• Like
Reactions: 270mph and yodavn
Hạng B2
21/6/13
388
373
63
em có câu chuyện hài về vụ chống say xe, số là thằng bạn ko ngồi đc xe, mỗi lần nó lên xe là y như sắp chết tới nơi, có 1 lần em chơi tâm lý với nó, em đưa nó 1 viên thuốc nói nó là: ê, thuốc này chống say xe hay lắm, mua 1 viên bên Mỹ 5$, uống vô ngủ 1 giấc hết liền, nhưng mà mày ngậm vô phải nuốt liền nha.
Nó uống xong y như rằng đi 1 mạch từ Saigon đến VT ko bị gì. nó hỏi em thuốc gì hay vậy, em nói là bí mật.
Các bác biết là thuốc gì ko? thật ra ko phải thuốc gì thần thánh cả nó chỉ là 1 viên kẹo socola M&M của con em thôi. Chung quy lại những người say xe đa số là do tâm lý ảnh hưởng

vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Chỉ có học lái xe thì mới hết thôi bác, bà cả nhà em cũng say xe ghê lắm nhưng từ hồi học lái xe thì hết bị (nhưng chỉ hết với các loại xe nhà, còn đi taxi cũ và hôi/bẩn thì cũng vẫn bị)

Và thêm 1 điều nữa là các dòng xe sang, nhất là Mer mới sau này... do được trang bị phuộc nhún dạng cân bằng khi đi đường xấu... vì vậy với người hơi yếu (say xe) thì sẽ có cảm giác chòng chành nên dẫn đến say xe (bx em bị vụ này và có 1 bác lên OS cũng thắc mắc về việc phụ huynh bác ấy đó giờ đi xe ko sao nhưng từ sau khi đổi con S400 thì bị say xe.)

Hạng B2
27/5/13
405
1.244
93
Chỉ có 1 cách là đợi nó 18 tuổi rồi cho đi học lái xe, tự nhiên sẽ hết say. Em bị say xe kinh niên, hồi nhỏ bị say cả 2b, từ lúc lái 4b đến giờ là hết hẳn, kể cả ngồi xe chứ ko phải tự lái.
không phải zậy đâu nhe. em có thằng em, cầm tài mười mấy năm không sao chứ ngồi sau cho ai chạy là hò ra tới mật xanh luôn đó...