Hạng C
30/4/16
966
363
63
Cụ ơi, em bị say từ bé huhuhu
Đi ngắn đi dài say hết hic
Học lái xe xong trừ lúc ôm vô lăng ko say, còn ngồi ko lái thì vẫn say ạ.
Bên cty em có ông lái chuyên nghiệp từ xe du lịch đến tải to thế mà ngồi sau vẫn say, còn nhiều ông tài già ko say xe tú nào nhưng đi biển bị say sóng mới lạ... Trong khi em đi biển chưa bị say sóng hehe
Cái này phải dc rèn nhiều cơ, ông em nhà em bị say nhưng khi đi học phải đi buýt nhiều nên sau vài tháng chả bao h sy nữa cả, kể cả ngồi xe đi đèo dốc cỡ nào...
Em ko giải thích dc cụ à... Đến h em lái vài trăm km vẫn ok nhưng ngồi sau thì đi xa vẫn sợ say

Chỉ có 1 cách là đợi nó 18 tuổi rồi cho đi học lái xe, tự nhiên sẽ hết say. Em bị say xe kinh niên, hồi nhỏ bị say cả 2b, từ lúc lái 4b đến giờ là hết hẳn, kể cả ngồi xe chứ ko phải tự lái.

Hạng C
15/2/08
556
306
83
didongthienminh.com
Chỉ có 1 cách là đợi nó 18 tuổi rồi cho đi học lái xe, tự nhiên sẽ hết say. Em bị say xe kinh niên, hồi nhỏ bị say cả 2b, từ lúc lái 4b đến giờ là hết hẳn, kể cả ngồi xe chứ ko phải tự lái.
cái này e thừa nhận chính xác 100%, chị Hai e ở nhà vẫn ói lên ói xuống lúc đi xe từ hồi nhỏ, tới lớn bả học lái B2 mà trường toàn dùng xe tải Kia K2700II (1 năm sau e học vẫn ở trường này và vẫn dùng xe này tới tận hôm nay), xe vừa dằn vừa xóc, lại rất hôi dầu, xe tải mà. Hix, học xong chỉ muốn mua xe 7 chỗ, chứ 4 chỗ ngồi ko oai và thoải mái như xe tải. Bác nào cười e thì chịu chứ, lúc học lái xe tải riết quen, ra đường ko sợ thằng nào cả vì nó cao và tướng ngồi thoải mái, lúc đi mua chiếc xe đầu tiên Ford Mondeo 2013 nhưng chuyển sang Ford Everest ngay vì ghế ngồi quá thấp.
Thế mà học xong chị Hai e đã hết và e cũng hết lun, dù hồi nhỏ cũng ói 1-2 lần do say xe nhẹ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: oto_bangb2
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Cơ thể bị nhạy cảm thì cho dù có thuốc thang hay xe xịn thì cũng rất là vất vả. Thay vì trị cái ngọn thì các bác cho cháu tập khí công đi, trị luôn cái gốc. Dân tập Thái Cực Quyền hơn 70 tuổi vẫn đứng một chân đi quyền bình thường, tiền định cực kỳ là vững, hơi thở tốt, tâm lý tốt, sức khỏe tốt thì say cái gì nổi. Tiếc là cái món này không ăn ngay được, phải tập 6 tháng đến 1 năm mới thấy kết quả rõ rệt. Dân tình giờ cứ thích uống cái đó cho xong ngay và luôn, nhưng ở đời làm gì có chuyện bỏ tí công sức mà đem lại được kết quả ngon lành.
Tập TCQ rất tốt nhưng sợ cháu còn nhỏ khó theo.
Theo mình, các cháu đang tuổi năng động thì cho các cháu chơi các trò vừa chơi vừa rèn sức khỏe như: học bơi, học võ, cầu trượt, xích đu...
Bác @oto_bangb2 thử làm xích đu ở nhà hàng ngày cháu chơi cũng giúp củng cố hệ tiền đình ít nhiều.
Thử làm đi bác.

• Like
Hạng D
4/9/06
2.278
21.907
113
Tập TCQ rất tốt nhưng sợ cháu còn nhỏ khó theo.
Theo mình, các cháu đang tuổi năng động thì cho các cháu chơi các trò vừa chơi vừa rèn sức khỏe như: học bơi, học võ, cầu trượt, xích đu...
Bác @oto_bangb2 thử làm xích đu ở nhà hàng ngày cháu chơi cũng giúp củng cố hệ tiền đình ít nhiều.
Thử làm đi bác.
Xích đu thì cần khoảng trống như sân vườn, hay em nghĩ làm cái võng duy lợi nhể

• Like
Reactions: bacai
Hạng C
19/12/14
760
917
93
Chuyện say tàu xe bác @270mph giải thích cũng chi tiết lắm.
Nhưng đôi lúc cũng khó giải thích.
Có lần trong chuyến công tác dài ngày thấy lái xe cũng thấm mệt mình đề nghị đổi tài mình lái đỡ cho một đoạn. Dừng chân uống nước lái xe lấy thuốc ra uống, lại dán thêm miếng dán sau gáy nói là:
- uống thuốc chống say xe, trên hai chục năm cầm lái thì không sao nhưng không cầm lái ngồi trong xe là say.
Rõ nhất mình thấy là những người chơi thể thao đi tàu xe ít bị say.
Mình bị duy nhất một lần cầm lái mà có cảm giác say xe.
Khà khà, một lần xuất phát đi sớm tầm 4h chưa ăn gì, pha ly cà phê nguyên chất thật đặc uống trước khi đi. Tầm 6h thấy người nôn nao khó chịu cảm giác như say xe. Dừng chân ăn sáng chừng nửa tiếng, làm lý nước dừa mới thấy tỉnh táo trở lại.
Chuyện mình kể là thật đó các bác, từ đó về sau khi bụng rỗng là mình khoan nạp cà phê.

Không chỉ là say cafe dẫn đến say xe.
Em có lần bị vụ ăn không tiêu và bị say xe.
Số là trước khi đi em quất 1 tô mì trứng kèm đập quả trứng vào để dằn bụng. Nhưng món này nó không tiêu gây óc ách trong bụng. Em cùng đồng bọn đi đường đèo, không có bị nhức đâu, chỉ thấy bụng không tiêu mà có dấu hiệu trào ngược. Em báo đồng bọn hết đèo tấp lề, xong phi ra ngoài móc họng cho ra bằng sạch, sau đó khoẻ re.

• Like
Reactions: bacai
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Xích đu thì cần khoảng trống như sân vườn, hay em nghĩ làm cái võng duy lợi nhể
Có gì đó dao động để hệ tiền đình quen dần và ổn định là được.
Mình nghĩ vậy bác à.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.669
22.782
113
Pháp
Xin thêm một điểm khá tốt, nhất là ở VN, thấy dân chết đuối dù nhỏ cho đến lớn khá nhiều, nên cho cháu học bơi, sau đó là thử, bạn sẽ thấy là cháu sẽ không vấn đề và hơn nửa vấn đề đuối nước không còn lo sợ. VN mình không có môn bơi bắt buộc thì tiện mình có thể một công đôi ba chuyện. Khi cháu đã không sợ sâu, sợ nước nửa thì chắc chắn cháu sẽ không bị say xe

• Like
Hạng B2
8/6/17
140
49
28
38
Em say xe từ nhỏ, chỉ cần nghe nói tí đi xe là ói ngay từ lúc nghe tin. Cả đời cứ nghĩ là vô duyên với 4 bánh trở lên rồi. Nhưng năm vừa rồi bà nhà quyết định mua xe thế là phải đi học bằng lái. Tuần đầu tiên chết lên chết xuống nhưng qua tuần thứ 2 là khỏi hẳn cho đến tận bây giờ. Các nguyên nhân dẫn đến say xe bao gồm:
1. Mùi: Dễ thấy, dễ ói nhất là mùi cây thông vàng vàng khử mùi trên xe, nhức đầu cực kì, ngửi là ói ngay ko nói nhiều. Ngoài ra còn có: mùi bánh mì không, Mùi dầu gió kinh niên trên người già, mùi xăng bay vào khoang hành khách trộn lẫn máy lạnh.

2. Xe chạy nhồi: cụ thể chạy nhanh, thắng gấp và ko êm, sau khi thắng dừng lại xe còn trở ngược giật cục 1 cái--> ói

3. Tư thế ngồi không thoải mái, bị ép ngồi giữa xe. Cái này cho ngồi ngay cửa sổ là OK.

• Like
Reactions: ntt61