Hạng B2
21/12/05
260
194
58
mua xbox cho con chơi bắn súng góc nhìn thứ 1 (FPS), chơi game đua xe kiểu như need for speed the run, dần dần cho xem film 3D, chơi kính thực tế ảo.

Các món này có tác dụng luyện tập hệ thống tiền đình. Hồi đó em chơi Doom chất lượng đồ họa 3D còn kém, chơi mà cứ buồn nôn. Dần dần quen hết.

• Like
Reactions: nttanmam and 270mph
Hạng D
10/3/17
1.147
1.196
113
Nhà em được cái hên, chẳng ai say xe cả 3 thế hệ. Cứ lên xe là phóng thôi nên không hề có 1 chút kinh nghiệm gì về vụ này :D
Nhưng có lần đi với đám bạn có 1 đứa say xe thuộc dạng cao thủ nghỉ tới là ói. Đi nó ngồi ngay cửa gió thốc vào mặt thì nó mới k ói. Đi giờ trưa mà không đc mở máy lạnh, rồi chạy cao tốc 120km/h mà phải hạ kính. Nó giúp em quay lại thời gian những năm 90 đi xe đò về quê gê :D

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B1
9/7/18
55
27
8
43
mua xbox cho con chơi bắn súng góc nhìn thứ 1 (FPS), chơi game đua xe kiểu như need for speed the run, dần dần cho xem film 3D, chơi kính thực tế ảo.

Các món này có tác dụng luyện tập hệ thống tiền đình. Hồi đó em chơi Doom chất lượng đồ họa 3D còn kém, chơi mà cứ buồn nôn. Dần dần quen hết.
Lạy cụ ạ. Thà cho nó say xe tí dần dần có khi quen sẽ hết. Cho chơi mấy cái này không biết có bị hết say xe không nhưng chắc chắn nó sẽ mê game, khi đó còn khó trị hơn cả say xe ạ hehe.

Hạng B2
24/11/16
155
81
28
Vấn đề say xe rất nan giải, tùy theo mỗi người nữa. Theo kinh nghiệm gần đây của mình:
1. Chọn loại xe:
_ Xe có không gian nội thất rộng rãi để duỗi chân, khoảng trần cao
_ Xe có cửa sổ trời
_ Xe có phải có thanh cân bằng, giảm xóc tốt để khi đi vào cua không bị nghiêng xe
_ Xe CUV là hợp lý vì sẽ đầm hơn SUV khung gầm rời
_ Hộp số CVT sẽ cho trải nghiệm mượt mà, không giật khi sang số
==> Kết hợp các yếu tố trên, xe Outlander là lựa chọn hợp lý nhất trong phân khúc CUV

2. Cách lái xe:
_ Cho người say xe ngồi ở hàng 2, sau ghế phụ, khi ngồi thì không chĩa hướng gió thẳng vào người đặc biệt là trên đầu và bụng, chĩa vào chân thì tốt, nhiệt độ và mức gió vừa phải hoặc đóng cửa gió vị trí người say xe.
_ Không để lưng ghế quá ngã ra sau, hơi đứng càng tốt
_ Hé mở đuôi cửa sổ trời lên
_ Khi chạy thì luôn duy trì đều ga, tốc độ chậm để tránh phải thắng thường xuyên.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Em nghĩ bác bị say cà phê đó.
Say cà phê chứ còn gì nữa. Bị say cà phê chỉ có cách uống thật nhiều nước để đi tiểu nhiều sẽ đỡ.
Có lẽ vậy, lúc đó nôn nao khó chịu lắm, người cứ lâng lâng như người trời.
Giờ nghĩ lại cứ buồn cười.
Còn chuyện trẻ say xe:
Lũ nhỏ nhà mình lên xe bị bô hỏi chuyện, giỡn chán thì lăn ra ngủ nên nói tới kinh nghiệm chống say xe cho trẻ nhỏ mình cũng không có bao nhiêu.
Thấy bác này nói có lý:
Bác cho con bác đi học Thái Cực Quyền 1 năm với Thầy Tống Hoàng Lân ở HCM, mỗi ngày chăm chỉ tập 1h thì đảm bảo khỏe như voi và lên xe muốn say cũng không say nổi.
Bác @oto_bangb2 thử xem.

Hạng F
29/10/16
11.604
22.292
113
Pháp
Trước khi dùng thuốc thì bạn có thể thử những điểm sau

Thứ nhất : cho cháu ngồi phía trước (đội gối lên cao cho cháu cao hơn nếu cần thiết)
Thứ hai : tuyệt đối không cho cháu đọc sách, chơi games trên xe
Thứ ba : vừa lái vừa nói chuyện với cháu , và làm cách nào cho cháu nhìn xa qua kiếng xe (phải tính 100 m trở đi), thí dụ con thấy chiếc xe tải bên trái không ? nó chạy sai đấy, À con thấy chiếc xe màu trắng nó qua mặt người ta mà là phải đó, mai mốt đừng làm thế, À con xem dùm ba bàng chỉ dần đằng kia hướng đi vũng tàu..... ba không để ý sợ chạy quá lố.

Bạn sẽ thấy kết quả, nếu thật sự mà cháu vẩn bị thì nên đi tai mủi họng để kiểm tra tai, vì đây là nơi giử thăng bằng cho cơ thể người, say sóng cũng vì đó mà ra (oreille interne/inner ear) xin tạm dịch là tai trong / vì tôi không biết danh từ kỹ thuật, mong bạn thông cảm

• Like
Reactions: mars and oto_bangb2
Hạng D
4/9/06
2.278
21.787
113
Có lẽ vậy, lúc đó nôn nao khó chịu lắm, người cứ lâng lâng như người trời.
Giờ nghĩ lại cứ buồn cười.
Còn chuyện trẻ say xe:
Lũ nhỏ nhà mình lên xe bị bô hỏi chuyện, giỡn chán thì lăn ra ngủ nên nói tới kinh nghiệm chống say xe cho trẻ nhỏ mình cũng không có bao nhiêu.
Thấy bác này nói có lý:

Bác @oto_bangb2 thử xem.
Cám ơn các bác tư vấn, em cũng có thử vài cách nhưng vẫn không dứt, nhiều khả năng do cơ địa quá, chắc có khi cho cháu nó đi xe hoa mai, toàn thắng .....cho quen quá

Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Cám ơn các bác tư vấn, em cũng có thử vài cách nhưng vẫn không dứt, nhiều khả năng do cơ địa quá, chắc có khi cho cháu nó đi xe hoa mai, toàn thắng .....cho quen quá
Cho đi xe buýt vòng vòng SG đi bác. Hồi xưa em cũng say xe, đi xe buýt và xe đường dài mấy năm sinh viên là hết say hẳn.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Cơ thể bị nhạy cảm thì cho dù có thuốc thang hay xe xịn thì cũng rất là vất vả. Thay vì trị cái ngọn thì các bác cho cháu tập khí công đi, trị luôn cái gốc. Dân tập Thái Cực Quyền hơn 70 tuổi vẫn đứng một chân đi quyền bình thường, tiền định cực kỳ là vững, hơi thở tốt, tâm lý tốt, sức khỏe tốt thì say cái gì nổi. Tiếc là cái món này không ăn ngay được, phải tập 6 tháng đến 1 năm mới thấy kết quả rõ rệt. Dân tình giờ cứ thích uống cái đó cho xong ngay và luôn, nhưng ở đời làm gì có chuyện bỏ tí công sức mà đem lại được kết quả ngon lành.